ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

พาสต้าเส้นสด(D)

คลังข้อมูลอาหารแห้ง อาหารหวาน กรรมวิธีในการแปรรูปอาหารเป็นของสด ของแห้ง ทำแล้วเก็บไว้กินได้นานๆ

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:37 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>พาสต้าเส้นสด โดย... Bonita</span></span>

วันนี้ทำอยู่คนเดียวค่ะ ยุ่งเหมือนกันค่ะ กล้องก็คลุกแป้งไปตามระเบียบ

รูปภาพ

ส่วนผสม

◊ แป้งสาลี ๒๐๐ กรัม
◊ น้ำมันมะกอก ๑ ช้อนชา
◊ ไข่ไก่ ๒ ฟอง

รูปภาพ

เริ่มจากตวงแป้งใส่เครื่องฟู๊ดโปรเซสเซอร์ไว้ก่อนค่ะ แล้วก็ตอกไข่ไก่ใส่ลงไปทั้ง ๒ ฟองเลยค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:38 pm

หลังจากนั้นก็เปิดเครื่อง ปั่นไปสักพักนะคะ แล้วหยุดเครื่องค่ะ

รูปภาพ

ใส่น้ำมันมะกอกลงไป ๑ ช้อนชาค่ะ แล้วเปิดเครื่องปั่นต่อจนเข้ากันดีค่ะ

รูปภาพ

เมื่อเข้ากันดีแล้วก็หยุดเครื่องฟู๊ดโปรเซสเซอร์นะคะ แล้วเทแป้งออกจากเครื่องค่ะ นวดต่อนิดหน่อยค่ะ แค่ให้แป้งจับตัวกันเป็นก้อนค่ะ แล้วทำแป้งเป็นก้อนกลมยาวๆหน่อยค่ะ ที่เห็นแป้งขาวๆอยู่บนนั้น เหมียวไม่ได้ใส่แป้งเพิ่มนะคะ แต่มันเป็นแป้งที่เกาะอยู่ใต้ใบมีดของเครื่องฟู๊ดโปรเซสเซอร์ค่ะ ไม่ต้องใช้แป้งนวลนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:39 pm

แล้วก็ใช้เครื่องทำเส้นพาสต้าค่ะ ถ้าไม่มีให้ใช้ไม้นวดแป้งนะคะ ค่อยๆ ทำไปค่ะ ทำได้เหมือนกันค่ะ

รูปภาพ

เครื่องทำพาสต้านี้จะมีตัวเลขบอกระดับการรีดแป้งให้เป็นแผ่น จาก ๑ ไปถึง ๙ นะคะ คือจากทำแป้งให้มีความหนามากจนไปถึงบางเฉียบค่ะ เบอร์ ๙ นี้แผ่นบางมากเลยค่ะ เหมียวเริ่มจาก เบอร์ ๒ นะคะ

รูปภาพ

แล้วก็เอาก้อนแป้งของเรามาใส่เครื่องค่ะ ดูตามรูปนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:41 pm

ใช้เครื่องช่วยรีดไปจนแป้งของเราออกมาเป็นแผ่นยาวๆ ตามรูปเลยค่ะ

รูปภาพ

แล้วเหมียวก็เพิ่มเป็น เบอร์ ๔ ค่ะ

รูปภาพ

แผ่นแป้งของเราออกมาแล้ว เหมียวก็ม้วนๆ แล้วก็เอาเข้าเครื่องรีดออกมาเป็นแผ่นอีกค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:43 pm

ตอนนี้แป้งเริ่มเนียนดีขึ้นแล้วค่ะ

รูปภาพ

เอาแป้งมาพับทบกันนะคะ

รูปภาพ

พับตามรูปเลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:47 pm

แล้วก็เอาเข้าเครื่องรีดต่อไปอีกค่ะ

รูปภาพ

เหมียวเพิ่มขึ้นทีละ ๒ เบอร์นะคะ นี่เป็นตอนที่ทำออกมาเสร็จจากเบอร์ ๖ ค่ะ แป้งจะเป็นแผ่นยาวมากค่ะ ถึงตอนนี้ไม่ต้องพับแป้งแล้วนะคะ ให้ใช้วิธีตัดแผ่นแป้งให้สั้นลงค่ะ แล้วก็เอาไปเข้าเครื่องรีดต่อไปอีกค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:49 pm

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:52 pm

ตอนนี้เหมียวตั้งเครื่องรีดเป็น เบอร์ ๘ แล้วนะคะ จะเห็นว่าแผ่นพาสต้าของเราบางแล้วค่ะ และยาวมากๆเลยค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:55 pm

รูปภาพ

ตอนนี้ก็เหมียวหยุดรีดเลยค่ะ แล้วก็มาตัดแบ่งแผ่นแป้งให้ได้ความยาวที่เหมียวต้องการเพื่อตัดเป็นเส้นพาสต้าค่ะ เหมียวรีดมาถึงแค่เบอร์ ๘ นะคะ เบอร์ ๙ เหมียวว่ามันบางไปหน่อยค่ะ แล้วแต่ชอบนะคะ ตัดแผ่นแป้งตามความต้องการค่ะ เราอยากได้เส้นพาสต้ายาวแค่ไหนก็ตัดเอานะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 2:58 pm

แล้วก็เอาเข้าเครื่องตัดเป็นเส้นค่ะ ถ้าไม่มีเครื่องก็ใช้มีดตัดเอานะคะ ถ้าใครใช้ไม้นวดทำค่ะ

รูปภาพ

เมื่อได้เส้นพาสต้าออกมาแล้ว เหมียวเอาใส่ไม้นวดแป้งให้ดูนะคะ เส้นพาสต้าของเหมียวยาวนิดหน่อยนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 3:00 pm

เส้นพาสต้าจะไม่ติดกันค่ะ เหมียวเอาพันใส่มือให้ดูค่ะ ก็ยังเป็นเส้นสวยอยู่เลยค่ะ

รูปภาพ

ถ้าจะยังไม่ต้มเส้นก็ให้โรยแป้งนวลลงไปที่เส้นพาสต้าไว้ด้วยนะคะ ป้องกันค่ะ เดี๋ยวเส้นพาสต้า (อาจ) จะติดกันเป็นก้อนได้ค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 3:01 pm

ต้มในน้ำเดือด ๔ นาที ก็สุกแล้วค่ะต้มนานเดี๋ยวเละนะคะ

รูปภาพ

อาหารจานโปรดพี่ยิ้มค่ะ ทอด Hot Dog แล้วก็ใส่ซอสมะเขือเทศ แค่นี้ก็เสร็จแล้วค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. พ.ค. 04, 2006 3:02 pm

ส่วนของเหมียวก็สไตล์ไทยค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
Bonita

ย้อนกลับไปยัง วิธีแปรรูปและถนอมอาหาร