ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เต้าหู้แข็ง เต้าหู้แข็งแบบไม่ใช้สารเคมี(D)

คลังข้อมูลอาหารแห้ง อาหารหวาน กรรมวิธีในการแปรรูปอาหารเป็นของสด ของแห้ง ทำแล้วเก็บไว้กินได้นานๆ

โพสต์โดย Kiblemongrass » พุธ ธ.ค. 12, 2007 11:51 am

เห็นพี่ๆมีเต้าหู้กินกัน กิ๊บก็อยากกินบ้าง แต่ที่นี่หากินไม่ได้เพราะว่าคนสวีเดนไม่กินเต้าหู้ แถมติอีกว่าอาหารอะไรกลิ่นเหมือนอาหารค้างปี ไม่รู้จักของดีซะแล้ว และด้วยความช่วยเหลือของพี่บุษรา พี่สาวคนนี้ใจดีมากๆ ส่งผงยิปซั่มมาให้กิ๊บ วันนี้กิ๊บก็ได้กินเต้าหู้สมใจอยากแล้วค่ะ ต้องขอบคุณพี่บุษรามากๆ ไม่งั้นชาตินี้กิ๊บคงไม่ได้กินเต้าหู้อีกแน่ๆ นี่เอาไปทอดซะจะเอาไปทำก๋วยเตี๋ยวผัดไทยค่ะ หน้าตามันไม่ค่อยเหมือนเต้าหู้เมืองไทยเท่าไหร่ แต่รสชาติไม่แพ้กัน หน้าตาไม่เหมือนไม่เป็นไร อร่อยเหมือนกันมันก็ แจ๋วแล้วค่ะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Kiblemongrass » พุธ ธ.ค. 12, 2007 5:30 pm

ได้โอกาสอันเหมาะ กิ๊บเลยส่งเต้าหู้ตอนยังไม่ได้ทอดให้ดูด้วยค่ะพี่บุษ กรองน้ำออกแล้วกิ๊บเอาไปอัดใส่กล่องครีมชีส เลยออกมาเป็นก้อนสี่เหลี่ยมแบบนี้จ้า อย่านึกว่าเอาเนยมาส่งนะคะ กินไปครึ่งก้อนแล้ว ค่อยเอาอีกครึ่งมาส่งค่ะ ไม่ว่ากันนะคะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>

โพสต์โดย Kiblemongrass » พุธ ธ.ค. 12, 2007 5:40 pm

พี่บุษขา กิ๊บต้องขอบคุณพี่บุษอีกรอบสำหรับสูตรเต้าหู้สูตรเด็ดค่ะพี่ ทำออกมาหน้าตา รูปร่าง และรสชาติ ไม่มีผิดหวังจริงๆค่ะ และแล้ววันนี้กิ๊บก็ได้กินเต้าหู้แข็งๆ เนื้อแน่นๆ สมใจอยากเสียที แต่ขั้นตอนเยอะหน่อยค่ะ ครัวกิ๊บก็เล็กด้วย เลยทำลำบากหน่อย แต่ก็ฝ่าฟันมาจนได้เป็นเต้าหู้ที่กิ๊บภูมิใจมากมาตั้ง ๑ ก้อน กิ๊บใช้ถั่วแค่ ๕๐๐ กรัมเอง มันก็ได้แค่นี้แหละค่ะ แต่แค่นี้น้องก็ปลื้มจนไม่รู้จะปลื้มยังไงแล้ว มันไม่ค่อยจะเหลี่ยมเท่าไหร่ เพราะกิ๊บไม่มีผ้าขาวบางผืนใหญ่ เลยจับ ๔ มุม แล้วบิดจุก ก็เลยออกมาหน้าตาเป็นแบบนี้ค่ะ เอาวางไว้ในอ่างล้างจานให้น้ำหยดออกไป แล้วเอาเขียงมาทับ เอาหม้อน้ำวางทับอีกที เจ้าบ้านไม่รู้ว่ามีเต้าหู้อยู่ข้างล่างค่ะ

รูปภาพ

โพสต์โดย Kiblemongrass » พุธ ธ.ค. 12, 2007 10:37 pm

จะกินเต้าหู้ซักครั้งก็ต้องมานั่งลำบากทำเอง แต่ทำเสร็จแล้วภูมิใจไม่หยอกค่ะ ไม่น่าเชื่อว่าเราก็ทำเต้าหู้กินเองได้เหมือนกัน ยืนชื่นชมผลงานอยู่ตั้งนาน ลุ้นค่ะว่าผ่าออกมาแล้วมันจะดีมั้ย แล้วก็ตัดใจเอามีดที่คมที่สุดที่มีมาผ่ามันเสียเลย ลุ้นค่ะลุ้น มันออกมาเนียนค่ะ ในที่สุดวันนี้ชั้นก็ทำเต้าหู้แข็งกินจนได้ ดีใจมากจริงๆ น้ำตาแทบไหลหยดย้อย มาช่วยกันดีใจกับกิ๊บหน่อยเร็วค่ะ

รูปภาพ

โพสต์โดย Kiblemongrass » พุธ ธ.ค. 12, 2007 10:49 pm

ใครแวะเวียนมาแถวนี้ มาดีใจกับกิ๊บด้วยนะที่วันนี้กิ๊บมีเต้าหู้แข็งกินกับเค้าแล้วจ้า

รูปภาพ

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ ม.ค. 28, 2008 8:00 am

พี่บุษคะ เพิ่งได้ฤกษ์เบิกชัยทำวันนี้เองค่ะพี่ หลังจากที่ได้รับดีเกลือจากพี่บุษมาก็เนิ่นนาน แต่เพิ่งจะได้ทำการบ้านมาส่งค่ะ จริงๆตอนนั้นอยากทำมากๆเลยนะคะพี่ แต่พอเวลาผ่านไปมันก็เริ่มไฟอ่อนค่ะ พอมาเห็นกระทู้เต้าหู้ไข่ของพี่แตงก็นึกอยากทำขึ้นมาอีกค่ะ พี่ไม่ว่าเหมียวนะคะพี่ เหมียวเพิ่งเอาการบ้านมาส่งคุณครูค่ะ ครูจ๋า อย่าเขียนจดหมายรายงานผู้ปกครองยิ้มนะคะ ว่าหนูดองการบ้านคุณครูค่ะ เดี๋ยวพี่ยิ้มทำโทษค่ะ รูปนี้น้ำเต้าหู้ค่ะพี่ หลังจากต้มเสร็จใหม่ๆค่ะ พออุ่นแล้วเหมียวก็เทใส่กะละมังไว้ค่ะ ล้างหม้อ เช็ดเตาอย่างหนักเลยค่ะ เพราะว่าพอเดือดปุ๊บ มันล้นหม้อ เปื้อนไปหมดเลยค่ะพี่

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ ม.ค. 28, 2008 8:09 am

หลังจากล้างทำความสะอาดหม้อและเตาเรียบร้อยแล้วก็เลยตักน้ำตาลทรายใส่แก้วค่ะ เทน้ำเต้าหู้อุ่นๆใส่ลงไป คนให้น้ำตาลละลาย ดื่มชื่นใจจังค่ะพี่ ดื่มไปจะหมดแก้วแล้วค่ะ เพิ่งนึกได้ว่ายังไม่ได้ถ่ายรูป

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ ม.ค. 28, 2008 8:14 am

หลังจากนั้นก็ทำเต้าหู้ค่ะพี่ เหมียวแบ่งน้ำเต้าหู้ออกเป็นสองส่วนค่ะ ส่วนหนึ่งเก็บไว้ทำเต้าหู้ไข่ของพี่แตง เพราะที่บ้านเหมียวไม่มีน้ำเต้าหู้แบบจืดขายค่ะพี่ หาไม่ได้เลยค่ะ อีกส่วนก็ทำเต้าหู้ของพี่บุษค่ะ แล้วเหมียวก็ละลายดีเกลือกับน้ำเปล่าใส่ไปในน้ำเต้าหู้ค่ะ รูปนี้ตอนเพิ่งเทใส่พิมพ์ค่ะ ใช้ที่นึ่งติ่มซำนี่แหละค่ะ น้ำจะได้ไหลออกง่ายๆค่ะพี่ ลืมบอกไปค่ะพี่ว่าผ้าขาวบางผืนนี้ได้รับอภินันทนาการมาจากน้องแหม่ม น้องเค้าเอามาฝากจากเมืองไทยค่ะพี่ ผ้าขาวบางบ้านเราใช้ดีมากๆเลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ ม.ค. 28, 2008 8:40 am

รูปนี้เอาไปทอดเรียบร้อยแล้วค่ะพี่ น้ำมันเอาไปทอดแหนมกระดูกหมูหมดแล้วค่ะ ก็เลยใช้เนยทอดค่ะพี่ ไม่ว่ากันนะคะ ส่วนน้ำจิ้มก็ขี้เกียจทำค่ะ ก็เลยกินกับน้ำจิ้มไก่ค่ะพี่ อร่อยมากค่ะ มีอีกส่วนที่แบ่งไว้ผัดถั่วงอกด้วยจ้า เดี๋ยวจะเอาการบ้านมาส่งอีกนะคะพี่ และขอบคุณมากสำหรับสูตรจ้า

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ ม.ค. 28, 2008 8:40 am

กัดไปคำแรก ใช่เลยค่ะ เต้าหู้ทอดจริงๆค่ะ อีกใจก็คิดไปว่า ถ้าเอาใส่ไข่พะโล้ก็คงอร่อยไม่เบานะเนี่ย เดี๋ยวๆทำใหม่จ้า ดีเกลือยังมีอีกตั้งเยอะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ ม.ค. 28, 2008 8:43 am

อันนี้ทำไว้นานมากแล้วค่ะพี่ แต่เพิ่งได้ฤกษ์ส่งการบ้านค่ะ ก็ผัดใส่เต้าหู้พี่บุษนั่นแหละค่ะ แต่ว่าถั่วงอกไม่ได้เพาะเองนะคะพี่

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ ม.ค. 28, 2008 8:50 am

ผัดเต็มกระทะเลยค่ะพี่ กินเต้าหู้จนสาแก่ใจแล้วค่ะตอนนี้ สงสัยคงอีกนานแหละค่ะพี่กว่าจะอยากกินอีก

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » จันทร์ ม.ค. 28, 2008 8:55 am

ยกจานนี้ให้เพื่อนๆทุกคนช่วยกันชิมนะคะ เชิญค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » พุธ ม.ค. 30, 2008 7:25 am

ได้ฤกษ์เสียที ทิ้งเอาไว้นานแล้ว เชิญชมค่ะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย ตุ้ยนุ้ย » พุธ ม.ค. 30, 2008 7:35 am

เอาภาพเต้าหู้ทอดมาให้น้องๆดู ตามสัญญาค่ะ

รูปภาพ
ตุ้ยนุ้ย
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีแปรรูปและถนอมอาหาร