ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ส้มผักดอง (D)

คลังข้อมูลอาหารแห้ง อาหารหวาน กรรมวิธีในการแปรรูปอาหารเป็นของสด ของแห้ง ทำแล้วเก็บไว้กินได้นานๆ

โพสต์โดย Bonita » พุธ พ.ค. 31, 2006 2:42 pm

เปิดฝาออกดูผักส้มดองข้างในกล่องค่ะ ดูสียังสวยเหมือนเดิมค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » พุธ พ.ค. 31, 2006 2:42 pm

ทีนี้ใส่น้ำซาวข้าวลงไปค่ะ ใส่ให้ท่วมผักนะคะ

รูปภาพ
Bonita

เอาช้อนส้อมกดๆผักของเราให้จมลงไปในน้ำซาวข้าวค่ะ แล้วก็ปิดฝาเลยค่ะ แล้วเอาไปตั้งไว้ในห้องที่อุ่นๆค่ะ ไม่อยากจะบอกเลยว่าเหมียวเอาไปไว้ในตู้ในห้องน้ำค่ะ เพราะช่วงนี้บ้านเหมียวฝนตกและลมแรงมากค่ะ หนาวค่ะ หนาวจนต้องก่อไฟในบ้านเลยนะคะ ก็เลยต้องเอาไปไว้ในห้องน้ำนี่แหละค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พุธ พ.ค. 31, 2006 2:43 pm

ก็เลยได้อาหารเย็นเป็นน้ำพริกปลาป่นพริกแห้งกับผักส้มดองค่ะ อร่อยมากจ้า

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พุธ พ.ค. 31, 2006 2:43 pm

ถุงนี้ห่อให้น้องแหม่มค่ะ น้องแหม่มที่อยู่โมลเดไงคะ พอดีน้องเค้าข้ามมาฝั่งนี้พอดีค่ะวันนี้

รูปภาพ
Bonita

ให้แต่ผักส้มดองคงไม่อร่อยแน่ ก็เลยต้องแถมน้ำพริกไปด้วยค่ะ น้องเค้าท้องแก่แล้วค่ะ เดือนหน้าคงคลอดแหละค่ะ เหมียวคงอยู่เมืองไทยแล้วตอนนั้น

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 1:40 pm

อันนี้ก็ทำไว้นานแล้วอีกเหมือนกันนะคะ แต่รอบนี้ใช้กะหล่ำปลีแข็งๆที่ไม่ใช่ตอนหน้าร้อนน่ะค่ะ เหมียวลดข้าวสวยลงด้วยค่ะ ไม่ได้ใส่เยอะ แม่บอกว่าใส่นิดเดียวก็เปรี้ยวได้ ออกมาก็สมใจค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 1:40 pm

ใกล้ๆอีกนิดนะคะ

รูปภาพ
Bonita

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง วิธีแปรรูปและถนอมอาหาร