ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไตปลา(D)

คลังข้อมูลอาหารแห้ง อาหารหวาน กรรมวิธีในการแปรรูปอาหารเป็นของสด ของแห้ง ทำแล้วเก็บไว้กินได้นานๆ

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ก.พ. 24, 2006 11:47 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ไตปลา โดย... Bonita</span></span>

หลังจากที่เคยบอกเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ เอาไว้ว่าเหมียวหมักไตปลาเอาไว้ ตอนนี้ไตปลาของเหมียวได้เวลาลงหม้อแล้วค่ะ และตามสัญญาที่เคยให้ไว้ว่าจะเข้ามาโพสต์ถ้าหากว่าทำไตปลาสำเร็จ และแล้ววันนี้ก็มาถึงค่ะ แต่หาพุงปลาได้แค่ ๒ พุงเองนะคะ เพราะว่าหายากมากเลยค่ะ แล้วที่ได้มานี่ก็เพื่อนให้มาค่ะ พอดีเพื่อนเหมียวเค้าให้เหมียวมานานแล้วค่ะ เหมียวก็จะเก็บเอาไว้ตกปู (น้อย) ค่ะ เหมียวจะตกปูไว้ทำปูเค็มกินเองค่ะ แต่พอดีว่าหน้าร้อนปีที่แล้วอากาศไม่ค่อยดี ฝนตกบ่อย ประกอบกับไปเมืองไทยมาค่ะ กลับมานอร์เวย์ก็ปลายๆหน้าร้อนแล้ว ก็เลยไม่ได้ไปตกปู แต่ก็เก็บเอาไว้ในฟรีซค่ะ พอดีได้อ่านเจอสูตรหมักไตปลาในครัวไกลบ้านค่ะ ก็เลยอยากลองทำดูบ้างค่ะ ก็เลยไปงัดเอาไอ้เจ้าพุงปลานี่ขึ้นมาจากฟรีซค่ะ มันร้อนวิชาค่ะ และที่สำคัญตอนนี้เหมียวไม่เคยเห็นไตปลาเป็นขวดๆ ที่เค้ามีมาขายเมื่อก่อนนี้มานานมากแล้วด้วยค่ะ จะเป็นปีแล้วมั้ง อยากกินด้วยแหละค่ะ นี่ก็เป็นการทำไตปลาครั้งแรกในชีวิตอีกแล้วค่ะ

วิธีการหมักไตปลา

◊ นำพุงปลา หรือไส้ปลา ไม่เอาตับของปลานะคะ มาล้างให้สะอาดค่ะ อย่าให้มีขี้ปลาติดอยู่นะคะ กลัวว่าจะขมค่ะ ต้องล้างให้สะอาดจริงๆค่ะ แล้วก็เอาใส่กระชอนให้สะเด็ดน้ำนะคะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ก.พ. 24, 2006 11:50 am

◊ จากนั้นก็นำพุงปลาหรือไส้ปลาของเราไปใส่จานหรือชามก็ได้นะคะ แล้วก็ใส่เกลือเยอะๆเลยค่ะ อันนี้เจ้าของสูตรเค้าบอกว่าต้องกะเอาค่ะ และเจ้าของสูตรบอกว่าต้องใช้เกลือเม็ดใหญ่ๆค่ะ แต่เหมียวไม่มีก็เลยใช้เกลือแบบที่เราทำอาหารธรรมดานี่แหละค่ะ เหมียวใส่เกลือเยอะมากเลยนะคะ

รูปภาพ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ก.พ. 24, 2006 11:59 am

◊ จากนั้นคลุกเคล้าให้เข้ากันค่ะ แล้วก็เอาใส่โหลปิดฝาให้สนิทนะคะ เหมียวไม่เคยเปิดดูเลยค่ะตั้งแต่เอาใส่โหลไป เพราะสูตรเค้าบอกว่าปิดฝาให้สนิทแล้วอย่าเปิดดูค่ะ ยิ่งหมักนานยิ่งอร่อยค่ะ สูตรเค้าว่าอย่างนั้น เหมียวเชื่อคุณครูค่ะ

รูปภาพ

◊ ใกล้ๆ อีกรูปนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ก.พ. 24, 2006 12:08 pm

◊ เหมียวหมักเอาไว้ ๑ เดือนกะอีก ๙ วัน วันนี้แหละค่ะ (๒๔ ก.พ. ๔๙) สีออกเป็นสีน้ำตาลไม่ถึงกับดำนะคะ ก็เลยลองเปิดฝา แล้วเอาช้อนไปคนๆดู ปรากฎว่าไส้ปลายังไม่เปื่อยเลยค่ะ ชิมดูรสชาติก็อร่อยได้ที่แล้วค่ะ ก็เลยแกงไตปลาซะเลยวันนี้ ขับรถไปซื้อผักก็ได้มาไม่ครบหรอกค่ะ มะเขือเปราะก็ไม่มี ได้มะเขือม่วงลูกเล็กๆ คล้ายๆมะเขือยาวค่ะ แล้วก็ได้ฟักทองฝรั่งมาด้วยค่ะ เหมียวไม่ได้ใส่มันฝรั่งนะคะ ชอบใส่ฟักทองค่ะ แต่วันนี้ได้ฟักทองฝรั่งมาแทนค่ะ ถั่วฝักยาวก็ไม่ได้ ได้ถั่วแขกมาค่ะ แต่ใช้แทนกันได้ค่ะ ปลาทูย่างแกะเนื้อเอาค่ะ แต่อยากจะกินแล้วค่ะ ก็เลยต้องแกงมันซะเลย

ขอโทษนะคะ ด้วยความที่อยากกินมาก พอกลับมาจากไปซื้อกับข้าว เหมียวเปิดฝาไตปลาปุ๊บก็เทลงหม้อเลยค่ะ ลืมถ่ายรูปให้ดูความเปลี่ยนแปลงหลังจากหมักไว้ ๑ เดือนกว่าๆค่ะ ขอโทษด้วยจริงๆนะคะ เอาไว้หมักอีกเมื่อไหร่จะกลับมาแก้ตัวนะคะ

มากินแกงไตปลาด้วยกันไหมคะ <a href='http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=498' target='_blank'>สูตรพี่มาราตีค่ะ</a> ทำตามสูตรเป๊ะๆเลยวันนี้ อร่อยมากค่ะ ไม่เสียใจเลยค่ะที่ต้องรอไตปลานานเป็นเดือน คุ้มค่ะที่สุด

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ก.พ. 24, 2006 12:16 pm

วันนี้โชคดีได้ถั่วงอกมาด้วยค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 1:22 pm

อันนี้ก็ทำไว้นานแสนนานแล้วค่ะ แต่เพิ่งได้ฤกษ์ส่งการบ้าน หมักไว้ตั้งแต่กลับมาจากเมืองไทยโน่นแน่ะ ตอนที่แกงก็ได้ ๖ เดือนพอดีค่ะ หลังจากหมักไว้ไม่เคยได้เปิดดูเลยสักครั้ง (ลืมจ้ะว่าตัวเองทำไว้) วันหนึ่งไปเก็บของเจอกระปุกไตปลาเข้าอย่างจัง อย่างนี้เสร็จโจรซิจ๊ะ ก็เลยมีการบ้านมาส่งตัวเอง ขวดนี้ยังไม่ได้เขย่ากระปุกไตปลานะคะ มีน้ำอยู่ที่ก้นกระปุกด้วยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » พฤหัสฯ. ก.พ. 01, 2007 1:23 pm

รูปนี้เขย่าแล้วค่ะ เตรียมจะแกงแล้วก็เป็นแบบนี้จ้า

รูปภาพ
Bonita

ย้อนกลับไปยัง วิธีแปรรูปและถนอมอาหาร