ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ขนมปังกล้วยหอม(D)

คลังอาหารประเภทข้าว เช่น ข้าวผัด ข้าวยำ ข้าวต้ม โจ๊ก ซูชิ ข้าวปั้น อาหารจานง่าย ทำง่าย กินง่าย รวมทั้งขนมปัง พิซซ่า และแซนด์วิช เก็บไว้ที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย แมงปอ » ศุกร์ ก.ย. 22, 2006 11:53 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ขนมปังกล้วยหอม โดย... แมงปอ</span></span>

ลงรูปให้ดูก่อนค่ะ หยั่งเชิงว่าจะมีใครสนใจหรือเปล่า

รูปภาพ
<span style='color:blue'>อนาตคตือข้างหน้า..อดีตคือข้างหลัง แล้วเราจะเดินหน้าหรือถอยหลังดีล่ะ</span>
ภาพประจำตัวสมาชิก
แมงปอ
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 1:40 am

ส่วนผสม

◊ แป้งสาลีร่อน ๑ ครั้ง ๒ ๑/๒ ถ้วย (ใครจะใช้แป้งขนมปังก็ได้นะคะ)
◊ ยีสต์ ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ เนยสดชนิดเค็มหั่นเล็กๆ ๑/๔ ถ้วย
◊ นมสดรสจืด ๑/๔ ถ้วย
◊ น้ำตาลทราย ๑/๔ ถ้วย
◊ ไข่ ๑ ฟอง
◊ เกลือป่น ๑ ช้อนชา

เริ่มทำโดยการร่อนแป้งใส่ลงในชามผสม ใส่ยีสต์ แล้วใช้ตะกร้อมือให้เข้ากันค่ะ

รูปภาพ
<span style='color:blue'>อนาตคตือข้างหน้า..อดีตคือข้างหลัง แล้วเราจะเดินหน้าหรือถอยหลังดีล่ะ</span>
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 1:48 am

ผสมนมสด เนย น้ำตาล เกลือ ใส่หม้อยกขึ้นตั้งไฟอ่อน พอน้ำตาลละลายยกลง

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 1:50 am

เทใส่อ่างพักให้อุ่น

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 1:51 am

กล้วยหอมหั่นหยาบๆ ๑ ถ้วยค่ะ

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 1:55 am

เนยในอ่างอุ่นแล้ว ใส่แป้งลงไปทีละ ๑/๒ ถ้วยนะคะ ถ้าใส่มากไปจะผสมลำบากค่ะ

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 1:58 am

ใส่ทีละถ้วยจนหมดแป้งค่ะ ต้องตวงแป้งให้พอดีนะคะ ถ้ามากไปขนมปังแข็งค่ะ น้อยไปแป้งก็จะเหลว นี่เป็นรูปตอนใส่แป้งครบแล้วค่ะ ขอโทษค่ะ ปอลืมถ่ายรูปตอนใส่ไข่มาด้วยค่ะ การใส่ไข่คือให้ใส่ไข่ ๑ ฟองหลังจากใส่แป้งครั้งที่ ๓ ค่ะ

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 2:01 am

ใส่กล้วยหอมหั่นลงไป

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 2:04 am

แล้วใช้มือนวดให้เข้ากัน

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 2:08 am

เสร็จแล้วหาพลาสติกใสมาคลุม พักแป้งไว้ ๓๐ นาทีในอุณหภูมิห้อง ถ้าที่บ้านอากาศเย็น ให้เอาไปใส่ที่เตาอบไว้ก็ได้ค่ะ แต่ไม่ต้องเปิดไฟนะคะ

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 2:12 am

ครบ ๓๐ นาทีแล้วเอามานวดไล่อากาศออกซะหน่อยค่ะ แล้วหาพิมพ์มาเทใส่

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 2:18 am

ของปอใช้พิมพ์ทำเค้กขนาด ๒ ปอนด์ค่ะ พอดีเลย ใส่ลงพิมพ์แล้วใช้พลาสติกคลุมไว้ ๑๐ นาทีค่ะ เมื่อครบแล้วก็ใช้กรรไกรตัดเป็นกลีบๆ ถ้าสังเกตให้ดีจะเห็นรอยที่ปอตัดแล้วนะคะ ทาไข่ขาวบางๆจนทั่วแล้วพักไว้อีก ๑๕ นาทีค่ะ ระหว่างนี้ก็เตรียมเปิดเตาอบไว้ที่ ๑๘๐ องศาเซลเซียสด้วยนะคะ เมื่อพักแป้งครบเวลาแล้ว ให้เอาขนมปังเข้าอบ ใช้เวลาอบนานประมาณ ๒๕-๓๐ นาทีค่ะ

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย แมงปอ » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 2:21 am

สุกแล้วค่ะ หน้าตาแบบนี้คล้ายๆเค้กกล้วยหอม แต่แป้งจะออกทางขนมปังมากกว่าค่ะ

รูปภาพ
แมงปอ

โพสต์โดย Kiblemongrass » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 2:30 am

เมื่อคืนนอนไม่ค่อยหลับ กระสับกระส่าย เลยตื่นมาตอนตีสี่ ท่าจะบ้า ตื่นมาทำไมเช้าขนาดนี้ ดีที่มีครัวไกลบ้านเป็นที่พึ่งนะเนี่ย แล้วก็มาเจอสูตรของคุณครูแมงปอเข้า โป๊ะเช๊ะเลย มีกล้วยหอมอยู่ ๒ ลูก ไข่ในตู้เหลือลูกเดียวพอดี หาของมา เตรียมได้ครบแบบเฉียดฉิว มาลงมือทำเอาตอนตีสี่ครึ่ง หั่่นๆ ตวงๆ นวดๆ คนๆ ไปสักพักใหญ่ๆ ก็มีเจ้าตัวนี้ตามออกมาจากเตาอบ ของหนูใส่พิมพ์แบบนี้ อบออกมาก็สวยดีไม่เบา แต่หนูไม่ได้ทาไข่ขาวค่ะคุณครู อย่างที่บอกไปตอนแรก ไข่มันเหลือหน่วยเดียวจริงๆ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Kiblemongrass » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 6:22 pm

ใส่พิมพ์แบบนั้น เวลาหั่นออกมามันจะได้ชิ้นหน่อยเดียวเองค่ะ น่ารักกระจุ๋มกระจิ๋ม เจ้าบ้านเค้าเอามาเรียงแอ๊คท่าถ่ายรูปกัน แบบมีการพิงหลังกันนิดหน่อย แหมเสียดายไม่มีแว่นตาดำให้ ไม่งั้นเท่ห์ระเบิดเลย น่ารักมั้ยคะ สูตรนี้อร่อยมากค่ะ นุ่มๆไม่หวานมากเกินไป คนชอบกินกล้วย ได้กินไปพร้อมๆกับขนมปังร้อนๆ มันเข้าท่ายิ่งนัก ยิ่งได้ตอนเช้าๆ แหม.. อิ่มอร่อยพร้อมเริ่มต้นวันใหม่จริงๆค่ะ

คุณครูอย่าลืมมาตรวจการบ้านให้คะแนนนักเรียน เอาแบบติดจรวดเลยนะคะ แต่แอบมีข้อสงสัยค่ะครู ถ้าเราเอาเครื่องปั่นมาปั่น ผลมันจะออกมาเหมือนกันมั้ยคะ สูตรนี้นักเรียนใช้แป้งทำขนมปังโดยตรง อบออกมาเนื้อแป้งค่อนข้างหนัก แม่เจ้าบ้านเค้าแนะนำมาว่าคราวหลังให้ใช้แป้งขนมปังครึ่งหนึ่ง รวมกะแป้งสาลีอีกครึ่งหนึ่งค่ะ คราวหน้าจะลองทำใหม่ค่ะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ข้าวไทย ข้าวฝรั่ง