ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Paella ข้าวผัดสเปน (D)

คลังอาหารประเภทข้าว เช่น ข้าวผัด ข้าวยำ ข้าวต้ม โจ๊ก ซูชิ ข้าวปั้น อาหารจานง่าย ทำง่าย กินง่าย รวมทั้งขนมปัง พิซซ่า และแซนด์วิช เก็บไว้ที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย bonbini » ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 12:10 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0000'>Paella ข้าวผัดสเปน โดย... bonbini</span></span>

Paella เป็นข้าวผัดของสเป็นค่ะ ปรกติข้าวจะมีสีเหลือง เพราะใส่น้ำหญ้าฝรั่น (saffron) หรือเครื่องเทศบางอย่าง ที่ทำให้มีสีเข้ม แต่หญ้าฝรั่นแพงมากค่ะ และที่นี่หาซื้อยาก เลยใส่นิดเดียว สีก็เลยไม่เหลืองค่ะ

เครื่องปรุง สัดส่วนตามนี้สำหรับทาน ๒ คนค่ะ

◊ ข้าวสาร ๒ ถ้วย
◊ ซีฟู๊ด (กุ้ง ปลาหมึก หอย) ๒ ถ้วย
◊ ผักต่างๆ ตามชอบ ๑-๒ ถ้วย
◊ กระเทียม ๒-๓ กลีบ
◊ มะเขือเทศ ๒ ลูก
◊ หอมใหญ่ ๑ ลูก (ใช้หอมแดงก็ได้)
◊ พริกชี้ฟ้า ๒ เม็ด
◊ พริกหวาน ๑ ลูก
◊ ผักชีไทย ๒-๓ ก้าน
◊ หญ้าฝรั่น (Saffron) ๑ ช้อนชา (แช่ด้วยน้ำอุ่น ๑-๒ ช้อนโต๊ะ)

นี่คือเครื่องปรุงค่ะ

รูปภาพ
<span style='font-family:Optima'><span style='color:green'>cooking is my passion, baking is my adventure...</span></span><br><a href='http://thai4real.blogspot.com' target='_blank'> my blog... </a>
ภาพประจำตัวสมาชิก
bonbini
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย bonbini » ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 8:04 pm

จากนั้นนำซีฟู๊ดไปทอดน้ำมันให้สุกพอดีๆ เติมไวน์ขาว ๑ ช้อนโต๊ะเพื่อดับกลิ่น แล้วใส่จานพักไว้

รูปภาพ
<span style='font-family:Optima'><span style='color:green'>cooking is my passion, baking is my adventure...</span></span><br><a href='http://thai4real.blogspot.com' target='_blank'> my blog... </a>
bonbini

โพสต์โดย bonbini » ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 8:10 pm

สูตรต้นตำรับจะใส่ข้าวดิบลงไปแล้วรอให้สุกไปด้วยกัน แต่ขอดัดแปลงนิดหน่อยโดยหุงข้าวไว้ก่อนค่ะ ลำดับต่อไปก็ตั้งกระทะใส่น้ำมัน เจียวกระเทียม เติมหอมใหญ่ พริกหวาน และมะเขือเทศลงไป ผัดพอสุกแล้วใส่ผักที่ชอบลงไปผัดให้เข้ากัน

รูปภาพ
bonbini

โพสต์โดย bonbini » ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 8:15 pm

จากนั้นนำข้าวสวยที่หุงแล้วใส่ลงไปผัด ตามด้วยซีฟู๊ด

รูปภาพ
bonbini

โพสต์โดย bonbini » ศุกร์ พ.ย. 03, 2006 11:52 pm

ให้ผสมหญ้าฝรั่นกับน้ำอุ่นสัก ๑ ช้อนโต๊ะเติมลงไป แล้วผัดต่อให้เข้ากันดีก็เป็นอันเสร็จค่ะ ถ้าชอบเผ็ดจะใส่พริกป่นลงไปก็ได้ เติมพริกไทยกับเกลือนิดหน่อย เพื่อเพิ่มรสชาติอาหาร จานนี้ใส่น้ำตาลไปนิดหนึ่ง เพราะเป็นคนชอบหวานค่ะ

รูปภาพ
bonbini

โพสต์โดย bonbini » เสาร์ พ.ย. 04, 2006 6:26 pm

ชอบกินปลา เลยใส่แซลมอนอบเติมไปด้วย เวลาทานก็ให้บีบมะนาวลงไปนิดหน่อยนะคะ หรือใครชอบเผ็ดจัด ก็ราดซอสพริกลงไปด้วยก็ได้

รูปภาพ
bonbini

โพสต์โดย กมลวัทน์ » อังคาร พ.ย. 21, 2006 10:09 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0000'>Paella ข้าวหมกสเปน โดย... กมลวัทน์</span></span>

มาแล้วค่ะ ตามคำเรียกร้องของมิตรรักแฟนเพลงทั้งหลาย Paella หรือข้าวหมกสเปนนี้ เป็นอาหารประจำชาติของสเปนที่ถูกปากถูกใจสาวไทยอย่างเรามากที่สุด เพราะมันมีข้าว หลายคนบอกว่าไปสเปนก็บอกว่าได้เมนูนี้ช่วยชีวิต ติงติงคนหนึ่งแหละได้มันช่วยชีวิตเอาไว้ได้หลายครั้งเลยทีเดียว นอกเรื่องซะยาว เรามาเริ่มกันเลยดีกว่านะคะ สูตรนี้ได้มาจากหนุ่มลูกครึ่งสเปนที่บ้านค่ะ จะโพสต์รูปเจ้าของสูตรก็กลัวว่าขนาดรูปจะใหญ่เกินไป เอาเป็นว่าเอารูปพ่อครัวสุดหล่อกับ paella กระทะยักษ์ไปยั่วน้ำลายก่อนนะจ๊ะ

รูปภาพ
กมลวัทน์
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย กมลวัทน์ » อังคาร พ.ย. 21, 2006 2:33 pm

ก่อนอื่นต้องขอโทษเพื่อนๆก่อนนะคะ ว่ารูปคงจะไม่ได้มีครบทุกขั้นตอนค่ะ แต่คิดว่าแม่บ้านคนเก่งทุกคนในครัวของเราต้องทำได้ไม่มีปัญหาแน่นอนค่ะ เครื่องปรุงและวัตถุดิบอันนี้สำหรับ ๒ ที่นะคะ

เครื่องปรุง

◊ เนื้อหมู ๒ ชั้น หรือหมู ๓ ชั้น ก็ได้ค่ะ
◊ ปีกไก่ ๔ ปีก หรือจะใช้น่องไก่ก็ได้ค่ะ
◊ ปลาหมึกสด ๑ ตัวใหญ่ หั่นชิ้นพอคำ
◊ กุ้งสด ๑๐ ตัว
◊ เนื้อปลา ๒ ชิ้น ใช้ปลาแซลมอนหรือปลาทะเลอะไรก็ได้ค่ะ แต่วันนี้ติงติงไม่ได้ใส่นะคะ
◊ หอยแมลงภู่ ๑/๒ กิโล
◊ พริกหวาน ๑ ลูก หั่นเป็นเส้นตามยาว
◊ มะเขือเทศ ๑ ลูก สับหยาบ
◊ กระเทียม ๔ กลีบ สับหยาบ
◊ พาร์ซลีย์ สับหยาบ ประมาณ ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ ถั่ว Poir chiches กระป๋องเล็ก ๑/๒ กระป๋องค่ะ
◊ มะนาว ๑ ลูก
◊ ข้าวสาร ๒๐๐ กรัม
◊ ผงหญ้าฝรั่น (Saffron) หรือสีเหลืองสำหรับ paella ค่ะ ใครที่หาไม่ได้ก็ใช้สีผสมอาหารที่เป็นสีเหลืองแทนนะคะ (ใช้ชนิดผงนะคะ)
◊ เกลือ พริกไทย ปรุงรส

รูปภาพ
กมลวัทน์

โพสต์โดย กมลวัทน์ » อังคาร พ.ย. 21, 2006 4:20 pm

ข้าวสารที่ติงติงใช้ เป็นข้าวสารของฝรั่งนะคะ จะไม่เหมือนกับข้าวของบ้านเรา ข้าวสารแบบนี้เม็ดจะแข็งกว่าบ้านเราค่ะ พอหุงสุกแล้วเม็ดข้าวจะร่วน ไม่เกาะติดกันเป็นก้อนอย่างข้าวของบ้านเรา

รูปภาพ
กมลวัทน์

โพสต์โดย กมลวัทน์ » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 9:22 am

อันนี้เป็นผงสีเหลืองสำหรับใส่ในข้าวค่ะ

รูปภาพ
กมลวัทน์

โพสต์โดย กมลวัทน์ » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 9:53 am

วิธีทำ

หอยแมลงภู่ ขูดคราบเพรียงที่เกาะออก และล้างให้สะอาด นำใส่หม้อตั้งไปอบพอสุก ยกลงแกะเปลือกหอยออกทิ้งไปบ้างเหลือไว้ ๑ กาบก็พอ พักไว้จ้ะ
หมูและไก่ เอาไปทอดในน้ำมันเล็กน้อยพอให้หมูสุก และไก่เนื้อตึงๆ ติงติงทอดในหม้อเลยค่ะ ง่ายดี ปรุงรสด้วยเกลือและพริกไทยระหว่างทอดค่ะ

รูปภาพ
กมลวัทน์

โพสต์โดย กมลวัทน์ » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 9:55 am

ตั้งกระทะอีกใบใส่น้ำมันนิดหน่อย เอาพริกหวานลงไปทอดพอสุก แล้วตักใส่ถ้วยพักไว้ก่อนค่ะ

รูปภาพ
กมลวัทน์

โพสต์โดย กมลวัทน์ » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 10:08 am

กระทะใบเดิมไม่ต้องล้างค่ะ เอากุ้งสดลงไปผัดเลยพอสุกเหมือนกัน ปรุงรสโดยโรยเกลือไปนิดหน่อยนะคะ

รูปภาพ
กมลวัทน์

โพสต์โดย กมลวัทน์ » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 10:17 am

หม้ออีกใบตั้งไฟค่ะ เอาปลาหมึกลงไปผัด ใช้วีธีขเย่าหม้อเอานะคะ ไม่ต้องคนด้วยทัพพีค่ะ พอปลาหมึกสุก ให้เติมน้ำเปล่าลงไปพอท่วมค่ะ

รูปภาพ
กมลวัทน์

โพสต์โดย กมลวัทน์ » พฤหัสฯ. พ.ย. 23, 2006 10:25 am

หมูและไก่ที่เราทอดไว้ตอนแรกก็สุกพอดี ให้เอาปลาหมึกเทลงไปในหม้อที่ทอดไก่และหมูเลยค่ะ แล้วตั้งน้ำต้มไว้อีก ๑ หม้อนะคะ ด้านซ้ายจะเป็นหม้อที่ทอดไก่กับหมูนะคะ ติงติงเอาปลาหมึกใส่ลงไปเลยค่ะ

รูปภาพ
กมลวัทน์

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ข้าวไทย ข้าวฝรั่ง