ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Pina Colada (พินยา โคลาด้า)(D)

คลังข้อมูลไอศครีม น้ำผลไม้ น้ำหวาน ค็อกเทล อร่อย เย็นชื่นใจ ดับกระหาย

โพสต์โดย bonbini » พุธ พ.ย. 29, 2006 9:02 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0000'>Pina Colada (พินยา โคลาด้า) โดย... bonbini</span></span>

Pina Colada เป็นเครื่องดื่มประจำชาติของเปอโตริโก้ แต่ได้แพร่หลายไปตามที่ต่างๆในแถบแคริบเบียนค่ะ ปรกติจะใส่รัมผสมลงไปด้วย แต่ไม่ดื่มแอลกอฮอล์ เลยทำแบบเวอร์จิ้นค่ะ

ส่วนผสม ก็ง่ายมากเลยค่ะ สัดส่วนนี้สำหรับ ๒ แก้ว

◊ น้ำกะทิ ๔ ออนซ์ (แนะนำยี่ห้อ CocoLopez ถ้าหาได้ เพราะมีน้ำตาลผสมมาให้)
◊ น้ำสับปะรด ๓ ออนซ์
◊ Dark rum o light rum ๒ jiggers (ถ้าดื่มแอกอฮอล์ได้)
◊ น้ำแข็ง ๒ ถ้วย

หมายเหตุ ถ้าใช้กะทิที่ไม่มีน้ำตาลผสม ต้องเพิ่ม syrup ไปด้วยนะคะ พอดีวันนี้ซื้อสับปะรดมา เลยใช้ของสดเลยค่ะ ไม่ได้ใช้แค่น้ำสัปะรดตามสูตรข้างบน

รูปภาพ
<span style='font-family:Optima'><span style='color:green'>cooking is my passion, baking is my adventure...</span></span><br><a href='http://thai4real.blogspot.com' target='_blank'> my blog... </a>
ภาพประจำตัวสมาชิก
bonbini
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย bonbini » พุธ พ.ย. 29, 2006 9:03 pm

เครื่องปั่นน้ำผลไม้เสีย เลยใช้ food processor แทนค่ะ ใส่ทุกอย่างลงไปแล้วปั่นให้เข้ากัน

รูปภาพ
<span style='font-family:Optima'><span style='color:green'>cooking is my passion, baking is my adventure...</span></span><br><a href='http://thai4real.blogspot.com' target='_blank'> my blog... </a>
bonbini

โพสต์โดย bonbini » พฤหัสฯ. พ.ย. 30, 2006 5:40 pm

สักดริ้งค์มั้ยคะ ชื่นใจดี

รูปภาพ
bonbini

โพสต์โดย แพม » ศุกร์ ธ.ค. 01, 2006 4:41 am

คุณครูอยู่ไหนเอ่ย นักเรียนกำลังจะจัดการเครื่องดื่มยอดฮิตของแคริบเบี่ยนแก้วที่ ๒ แล้วนะ อร่อยเนอะ ขอบคุณสำหรับสูตรนะคะ

รูปภาพ
แพม

โพสต์โดย แพม » ศุกร์ ธ.ค. 01, 2006 4:50 am

ใครเปรี้ยวปากมาเลยจ้า สุดยอดจริงๆ

รูปภาพ
แพม

โพสต์โดย แพม » เสาร์ ธ.ค. 02, 2006 2:05 am

ส่งท้ายค่ะ อีกซักแก้ว ไม่เมาหรอกน่า

รูปภาพ
แพม

ย้อนกลับไปยัง เครื่องดื่ม และไอศกรีม