ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงอ่อมเนื้อ ผัดอ่อมเนื้อ (D)

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ ม.ค. 28, 2006 5:47 pm

ใส่ผงชูรสนิดหน่อยนะคะ เหมียวว่าอาหารอีสานเราใส่น้ำตาลไม่อร่อยค่ะ แล้วแต่คนชอบนะคะ ชอบน้ำตาลก็ใส่น้ำตาลได้ค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Bonita
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Bonita » เสาร์ ม.ค. 28, 2006 5:53 pm

ชิมรสให้ได้ตามชอบนะคะ ใส่ใบแมงลักกับลูกโดดแล้วก็ปิดไฟเป็นอันเสร็จค่ะ ลูกโดดของเหมียวไม่มีพริกเม็ดเล็กๆ เหมือนที่บ้านเรา เหมียวก็เลยเอาพริกสดนี่แหละค่ะ มาหั่นเฉลียงเอาค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » อาทิตย์ ม.ค. 29, 2006 3:02 pm

ผักไม่ได้จำกัดนะคะว่าจะต้องมีผักเหมือนเหมียว แล้วแต่หาได้ค่ะ อ่อมกระทะนี้ อ่อมผักใส่เนื้อค่ะ เพราะผักเยอะกว่าเนื้อ อิอิอิอิ นานๆจะมีโอกาสได้ผักเยอะๆ แบบนี้กะเค้าสักที เชิญชิมกันได้ตามสบายเลยนะคะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย bunny » พฤหัสฯ. มี.ค. 02, 2006 12:24 pm

วันนี่ไม่ได้ไปเรียนคะเพราะ สโนว์ลงเยอะ เค้าเลยสั่งปิดโรงเรียน เลยมีเวลาทำกับข้าว แกงอ่อมไก่เพราะมีแค่ไก่ในตู้เย็นค่ะ ไม่มีเนื้อค่ะ สีแดงแจ๋แต่ไม่เผ็ดนะคะ แต่เป็นเพราะว่าพริกเม็ดใหญ่เลยออกมาแดง และทำไม่เค็มด้วยค่ะ อ้อ.. ได้ผักชีลาวมา ๓ ต้น ประมาณ ๑.๕๐ ปอนด์แน่ะ แพงมากแต่ก็ตัดใจชื้อ เพราะความอยากกินไม่ปราณีใคร เน้นผักเป็นหลัก เพื่อสุขภาพค่ะ ทำเยอะเลยค่ะวันนี้ ใครชอบก็เข้าคิวมาเลยค่ะจะตักให้ ใครมาทีหลังล้างจานนะคะ ขอบคุณครูเหมียวด้วยค่ะอร่อยเหลือเกิน

ปล. ที่เห็นเป็นหม้อไม่กล้าตักใส่ถ้วย เพราะว่ากลัวไม่ได้ถ่ายรูป มันจะหมดไปซะก่อนน่ะค่ะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:blue'>บางอย่างที่ว่าแน่นอน มันกับไม่แน่นอนเอาชะเลย อย่าคิดไรมากมาย อะไรจะเกิด มันก็ต้องเกิด ทำดีที่สุดในวันนี้ก็พอ</span></span>
bunny
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » ศุกร์ เม.ย. 07, 2006 8:17 pm

สููตรครููเหมียวอร่อยจริงๆ มิ้นท์ทำครั้งแรกในชีวิตแ้ล้วก็ทำสุดชีวิตเลยค่ะ แต่ว่าไม่มีเนื้อเลยใช้กบ อ๊บ..อ๊บ.. ทำแทน คุณครููจะตัดคะแนนมั้ยเอ่ย ยืนยันและนั่งยันว่าสูตรนี้อร่อยจริงๆ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย พี่มิ้นท์ » อังคาร เม.ย. 11, 2006 3:47 pm

พวกอ่อมๆนี่น่าจะเป็นคุณครููน้องเหมียวนะ ถ้าจำไม่ผิด ใส่น้ำปลาร้าต้มด้วย อร่อยเหาะ คงส่งไม่ผิดตัวหรอกน่า

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Arial'><b>การให้อภัย ชนะการให้ทั้งปวง</b></span></span><br><br><span style='color:blue'><span style='font-family:Arial'><b> นอร์เวย์ค่ะ</b></span></span>
พี่มิ้นท์

โพสต์โดย อ้อย จ้า » อังคาร เม.ย. 18, 2006 2:30 pm

อ่อมเนื้อค่ะ มีแต่ผักเยอะมาก แต่อร่อยค่ะ ครูเหมียวอยู่ไหน มาตรวจการบ้านหน่อยจ้า

รูปภาพ

อีกรูปค่ะ

รูปภาพ
สุดมือสอย..ก็ปล่อยมันไป๊ๆๆๆ
อ้อย จ้า
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 10:17 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ผัดอ่อมเนื้อสับ โดย... Bonita</span></span>

สิ่งที่ต้องเตรียม

◊ เนื้อสับ
◊ พริกสด
◊ ตะไคร้
◊ หอมแดง (วันนี้เหมียวไม่มีค่ะ)
◊ น้ำปลาร้า
◊ ซุคคินี
◊ ผักกาดขาว
◊ ต้นหอม
◊ ผักชีลาว
◊ ใบมะกรูด
◊ ใบแมงลัก (ไม่มีอีกแล้วจ้า)
◊ น้ำมันสำหรับผัด (ไม่มีอีกแล้วจ้า เลยใช้เนยแทนค่ะ)

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 10:17 am

ถึงแม้ว่าเครื่องจะไม่ครบ แต่ก็อยากกินค่ะ ก็เลยได้สูตรมาแบบกระท่อนกระแท่น ขออภัยด้วยนะจ๊ะ

รูปภาพ
Bonita

หั่นพริกก่อนเพื่อนเลยนะคะ เพราะว่าพริกสดเหมียวไม่มีค่ะ มีแต่พริกที่แช่ช่องแข็งไว้ค่ะ ต้องรีบหั่นก่อนที่พริกจะละลาย เดี๋ยวนิ่มแล้วหั่นลำบากค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 10:18 am

แล้วก็หั่นตะไคร้กับใบมะกรูดไว้เลยค่ะ เพราะว่าเหมียวใช้ของแช่แข็งทำค่ะ เดี๋ยวนิ่ม หั่นลำบากอีกค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 10:18 am

แล้วก็ล้างผักและหั่นผักเตรียมไว้ได้เลยค่ะ

รูปภาพ
Bonita

เอากระทะตั้งไฟได้เลยค่ะ แล้วใส่น้ำมันนิดหน่อยสำหรับผัดนะคะ แต่เหมียวน้ำมันหมดค่ะวันนี้ เลยต้องใช้เนยมาผัดแทนค่ะ พอกระทะร้อนได้ที่ ก็ใส่พริกกับตะไคร้และหัวหอมแดง (ไม่มีค่ะวันนี้) ลงผัดค่ะ

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 10:19 am

ตามด้วยเนื้อสับจ้า

รูปภาพ
Bonita

โพสต์โดย Bonita » ศุกร์ ม.ค. 19, 2007 10:19 am

ผัดให้เนื้อกระจาย พยายามอย่าให้เป็นก้อนๆแบบเหมียวนะคะ

รูปภาพ
Bonita

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง