ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ซักรองเท้าผ้าใบ ให้ขาวเหมือนใหม่

คลังข้อมูลเรื่องทีเด็ดของเหล่าบรรดาแม่ครัวพ่อครัวตัวเอ้ เคล็ดวิชาต่างๆทั้งเรื่องการทำอาหาร และอื่นๆ

โพสต์โดย nmann » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 8:39 am

ซักรองเท้าผ้าใบ ให้ขาวเหมือนใหม่

วันนี้เกร็ดความรู้มีวิธีซักรองเท้าผ้าใบให้ขาวเหมือนใหม่มาฝาก...

วิธีการง่ายๆ คือ นำรองเท้าผ้าใบแช่ในน้ำยาซักผ้าขาวประมาณ 30 นาที
หรือใช้ผ้าขนหนูชุบแอมโมเนียเช็ดบริเวณรอยเปื้อน หลังจากนั้นซักด้วยน้ำ
สะอาด แล้วทาแป้งฝุ่นก่อนที่จะนำไปตาก

เพียงเท่านี้ ก็จะได้รองเท้าผ้าใบสีขาวเหมือนใหม่กลับคืนมา
[U][I][B][SIZE=1][FONT=Arial][FONT=Times][FONT=Courier][FONT=Geneva][FONT=Optima][FONT=Arial][FONT=Arial][COLOR=purple][FONT=Geneva][COLOR=red][SIZE=14][FONT=Geneva][U][I][B]
ภาพประจำตัวสมาชิก
nmann
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย cake » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 12:33 pm

ขอบคุณที่นำความรู้ดีๆ มีประโยชน์มาฝากค่ะ กลับไปอยู่เมืองไทยคงได้ใช้เคล็ดลับดีๆนี้กับรองเท้าพละของเด็กๆที่ต้องใส่ไปรร.แน่ๆค่ะ ถ้าเป็นรองเท้าผ้าใบที่ไม่ใช่สีขาวใช้เคล็ดลับนี้ได้มั้ยค่ะ
cake
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย Kiblemongrass » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 5:56 pm

<span style='color:green'>พี่เมย์ กิ๊บว่านะ ถ้าทำกะรองเท้าสีอื่น ห้ามเอาแป้งฝุ่นโรยก่อนตากค่ะ ไม่งั้นจะได้รองเท้าขาวมาอีกคู่นึง อิอิอิ</span>
<span style='color:blue'>
ที่บ้านกิ๊บ เจ้าบ้านเอารองเท้าผ้าใบโยนใส่เครื่องซักผ้าเลยพี่เมย์ แต่ต้องเอาพื้นรองเท้าออกก่อนนะคะ พอซักออกมา สะอาดใสปิ๊งเลย กิ๊บยัง งง</span>
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย katai_123 » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 9:16 pm

อิอิกิ๊บเหมือนพี่เลยจ้า..จับใส่เครื่องซักผ้ารองเท้าออกมาขาวสะอาดเหมือนใหม่อิอิเล่นง่ายๆน๊อ
katai_123

โพสต์โดย Kiblemongrass » เสาร์ ต.ค. 06, 2007 9:27 pm

<span style='color:green'>กิ๊บก้มีรองเท้าอยู่คู่นึง ไปเยี่ยมเพื่อนแล้วมีน้องหมาร๊อทไวเลอร์ 2 โต๋ มันดีใจมากวิ่งถาโถมเข้ามาทักทาย ก็เลยโดนน้องหมาเหยียบรองเท้าซะดำเลย ว่าจะเอาไปใส่เครื่องซักผ้า แต่ มันจะออกมาเป็นรองเท้าสภาพดีรึเปล่าอ่ะพี่ต่าย? กิ๊บกลัวมันแยกชิ้นส่วนกันอ่ะ</span>
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>

โพสต์โดย keng » อาทิตย์ ต.ค. 07, 2007 6:19 am

<span style='font-family:Times'><span style='font-size:21pt;line-height:100%'>ขอบคุณที่นำความรู้ดีๆ มีประโยชน์มาฝากค่ะ </span></span>
<span style='color:red'><span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='font-family:Courier'>JIRATCHAYA</span></span></span>
keng
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย cake » อาทิตย์ ต.ค. 07, 2007 1:46 pm

พี่ได้ความรู้ใหม่เหมือนกันนะเนี่ย....ซักรองเท้าในเครื่องซักผ้า....แต่ว่าพื้นรองเท้าลูกพี่มันดึงออกไม่ได้นี่น้องกิ๊บ หลังจากซักแล้วเอามาตากให้แห้ง คงไม่อบใน Dryer ใช่มั้ยค่ะ
ที่ทำอยู่พี่แช่ และซักรองเท้าในกะละมังที่หอบหิ้วมาจากเมืองไทย
cake

โพสต์โดย katai_123 » อาทิตย์ ต.ค. 07, 2007 6:05 pm

น้องกิ๊บจ้า..รองเท้าผ้าใบที่พี่พูดถึงอะแบบผู้หญิงผู้หญิงไม่ต้องพูก..ใส่เครื่องได้เลยจ้าซักนํ้าร้อน
แต่ลดความเร็วเวลาปั่น..เพราะถ้าปั่นแรงอิอิหรับรอง.รองเท้าแยกชิ้นส่วนแน่นอนจ้า..
katai_123

โพสต์โดย mnanta » อาทิตย์ ต.ค. 07, 2007 7:39 pm

เมื่อก่อนสมัยเรียน นุชใช้รองเท้าผ้าใบขาว ก็ซักเหมือนพี่เมย์จ้า แช่ไว้ซักคืนนึงแล้วก็ซักด้วยแปรงสีฟัน พอเวลาตากก็เอาทิชชูแปะให้ทั่วรองเท้าเลย ตากแดดจัดๆ ขาวใหม่ปิ๊งเลย แต่ว่าวิธีนี้เปลื๊องงง เปลืองทิชชูค่ะ แต่ขาวและรับรองไม่มีสีเหลืองๆ ตามขอบยางรองเท้าให้เห็นเลยค่ะ

พอมาสมัยนี้ ไม่ได้ใช้ผ้าใบขาวแล้ว รองเท้าที่ใช้อยู่ไม่เคยซักเลยจ้า อิอิ

ขอบคุณคุณ จขกท มากค่ะที่นำเกร็ดความรู้มาฝากกัน
<span style='color:red'><b>พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์</b></span><br>...........<br><b><span style='color:blue'>...ผู้ประทุษร้ายมิตร... <br>บุคคลนั่งหรือนอนที่ร่มเงาต้นไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น<br>เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม...</span></b>
mnanta
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Kiblemongrass » อาทิตย์ ต.ค. 07, 2007 8:09 pm

<span style='color:green'>พี่เมย์ กิ๊บว่า ถ้าพื้นมันเอาออกไม่ได้ ก็น่าจะไม่มีปัญหา ซักได้เหมือนกันค่ะ แต่ป้องกันไว้ก่อนเป็นดี เอาใส่ถุงซักผ้าก่อนค่ะ แล้วก็ซักโลด
ซักแล้วก็ปล่อยให้เครื่องมันปั่นแห้งตามปกติ ออกมามันก็หมาดเกือบแห้งเลยค่ะ แล้วก็ตากตามธรรมดามันก็แห้งดีนะคะพี่ เจ้าบ้านเค้าทำบ่อย กิ๊บแอบดูมาหลายทีแล้ว

พี่ต่าย เด้วพรุ่งนี้จะปั่นรองเท้าตัวเองมั่ง หิหิหิ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเด้อพี่

พี่นุช เออกิ๊บก็สงสัยว่าทำไมเค้าต้องเอาทิชชู่ไปแปะด้วยอ่ะ เห็นฮิตกันจัง แต่กิ๊บก็ไม่เคยทำสักทีเพราะว่าซักรองเท้าค่อยข้างบ่อยเลยไม่สกปรกมาก
ตอนอยู่มัธยมอ่ะกิ๊บอยู่แก๊งค์รองเท้าสะอาด วันไหนใส่รองเท้าหนังก็จะต้องขัดจนเงาวับ รองเท้าผ้าใบก็จะต้องสะอาด 555 สงสัยจะโรคจิตอ่ะ 555</span>

โพสต์โดย cake » จันทร์ ต.ค. 08, 2007 12:47 pm

น้องกิ๊บพี่ติดใจวิธีการซักรองเท้าของเจ้าบ้านของน้องกิ๊บซะแล้ว แต่ที่ติดใจมากกว่าคือ เจ้าบ้านน่ารักจัง ซักรองเท้าเอง สอนยังไงเนี่ย.....
เจ้าบ้านพี่เหรอใส่อย่างเดียวทั้งรองเท้าธรรมดา รองเท้ากอล์ฟ ไม่เคยซัก ขัดเองเลย.......
cake

โพสต์โดย Amelia » จันทร์ ต.ค. 08, 2007 4:38 pm

ตอนอยู่เมกา เอารองเท้าภูภูโยนเข้าเครื่องทั้งซักและปั่นเลยค่ะ แบบว่า ไม่มีที่แช่ และไม่มีที่ซัก ไม่มีที่ตากด้วยไงคะ ก็ยังออกมาใช้ได้อยู่แหละคะ แต่ไม่ทันพัง ลูกก็ใส่ไม่ได้แล้วค่ะ

แต่อยู่เมืองไทย ชัวร์แน่ค่ะ พี่เค้ก สีขาว เสื้อขาว และกางเกงพละขาว เฮ้อ ใช้สบู่นีออนทา แล้วแช่ไว้ก่อนซักค่ะ
Amelia

โพสต์โดย Kiblemongrass » จันทร์ ต.ค. 08, 2007 9:19 pm

<span style='color:green'>พี่เมย์ เจ้าบ้านกิ๊บเค้าน่ารักค่ะ เสื้อผ้ารีดเอง ผ้าผ่อนซักเอง ซักทีละตัวสองตัวจนกิ๊บต้องคอยตามบ่น เพราะเปลืองไฟ ห้องน้ำเค้าก็ล้างเอง เพราะพี่ท่านทำสกปรกเอง ดูดฝุ่น ถูบ้าน พี่แกทำเองหมดเลย???
กิ๊บได้แต่่รื้อๆๆๆๆ แล้วพี่่ท่านก็ตามบ่นค่ะ 555555

กิ๊บอยู่ในครัวซะมาก ทำขนมทำกับข้าวนี่หน้าที่กิ๊บ ล้างจาน ถ้าทำขนมก็ล้างเองจัดการเองทั้งหมดค่ะ

แล้วก็มีหน้าที่เก็บจัดของให้เข้าที่ ดูแลเรื่องขยะ ซักผ้า แต่เจ้าบ้านตากเพราะเค้าตัวสูง 555 แล้วกิ๊บก็แอบขนสมบัติบ้าทิ้งบ้างเป็นครั้งคราวในยามที่พี่แกไม่อยู่ 555</span>

โพสต์โดย nmann » อังคาร ต.ค. 09, 2007 2:23 am

สูตรนี้ใช้ได้เฉพาะรองเท้าผ้าใบสีขาวเท่านั้นนะคะ สายเชือกก็ต้องสีขาวด้วยคะ ก่อนทำเอารองเท้าผ้าใบสีขาวล้างให้สะอาดก่อนแช่ด้วยน้ำยาซักผ้าขาวประมาณ 30 นาที
จากนั้นใช้แปรงปัดเบาๆแล้วล้างออกด้วยน้ำ
สะอาด แล้วทาแป้งฝุ่นก่อนที่จะนำไปตาก
แป้งฝุ่นทำให้แข็งเหมือนตอนซื้อใหม่ๆ
[U][I][B][SIZE=1][FONT=Arial][FONT=Times][FONT=Courier][FONT=Geneva][FONT=Optima][FONT=Arial][FONT=Arial][COLOR=purple][FONT=Geneva][COLOR=red][SIZE=14][FONT=Geneva][U][I][B]
nmann
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย cake » อังคาร ต.ค. 09, 2007 6:33 pm

Kiblemongrass เขียน: <span style='color:green'>พี่เมย์ เจ้าบ้านกิ๊บเค้าน่ารักค่ะ เสื้อผ้ารีดเอง ผ้าผ่อนซักเอง ซักทีละตัวสองตัวจนกิ๊บต้องคอยตามบ่น เพราะเปลืองไฟ ห้องน้ำเค้าก็ล้างเอง เพราะพี่ท่านทำสกปรกเอง ดูดฝุ่น ถูบ้าน พี่แกทำเองหมดเลย???
กิ๊บได้แต่่รื้อๆๆๆๆ แล้วพี่่ท่านก็ตามบ่นค่ะ 555555

กิ๊บอยู่ในครัวซะมาก ทำขนมทำกับข้าวนี่หน้าที่กิ๊บ ล้างจาน ถ้าทำขนมก็ล้างเองจัดการเองทั้งหมดค่ะ

แล้วก็มีหน้าที่เก็บจัดของให้เข้าที่ ดูแลเรื่องขยะ ซักผ้า แต่เจ้าบ้านตากเพราะเค้าตัวสูง 555 แล้วกิ๊บก็แอบขนสมบัติบ้าทิ้งบ้างเป็นครั้งคราวในยามที่พี่แกไม่อยู่  555</span>

โห...น้องกิ๊บโชคดีจริงๆเจ้าบ้านแบบนี้น่ารักมากๆ บ้านพี่ไม่เคยหาไรเจอ มีแต่เรียกถามแม่...นั่น นี่อยู่ไหน พ่อหาไม่เจอ แม่...มีไรกินมั่ง...
พอเราบอก(บ่น)เค้าบอกว่าไม่อยากล้ำเส้น ทำเกินหน้าที่ดูซิตอบมาได้....
cake

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง กลเม็ดเคล็ด(ไม่)ลับ