ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เค้กแอ๊ปเปิ้ล ๖ สูตร(D)

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย obb » เสาร์ เม.ย. 29, 2006 3:49 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>เค้กแอ๊ปเปิ้ล โดย... obb</span></span>

คิดไป คิดมา ขาดส่งการบ้านและทำขนมไปนาน วันนี้เลยทำเสียหน่อย เป็นการทิ้งท้ายการกลับเมืองไทยอย่างถาวร คิดว่าจะเป็นของหวานอย่างสุดท้ายที่ทำที่เดนมาร์ก แต่เมื่ออยู่เมืองไทยนุชก็ยังเป็นแฟนพันธ์แท้บ้านหมูแดงนะคะ มาลงมือดีกว่า ง่ายมากๆอีกแล้วค่ะ

ส่วนผสม

◊ แอ๊ปเปิ้ล ๗-๘ลูก นุชใช้ขนาดนี้ ทานประมาณ ๔ คนค่ะ
◊ น้ำตาลแดง ๑๐๐ กรัม
◊ แอ๊ปเปิ้ลอบแห้ง ๑๐๐ กรัม
◊ มาการีน ๔๐ กรัม พอแล้วค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
obb
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย obb » จันทร์ พ.ค. 08, 2006 2:10 pm

ปอกแอ๊ปเปิ้ลและหั่นค่ะ ชิ้นขนาดพอดี ไม่เล็กหรือใหญ่เกินไป ไม่เอาแกนมันนะคะ ทิ้งไปเลย

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » จันทร์ พ.ค. 08, 2006 8:34 pm

นำใส่หม้อตั้งไฟค่ะ เราจะต้มมันให้เละเลย ใช้เวลาไม่นานค่ะ ประมาณ ๑๕ นาที ใส่น้ำนิดหน่อยเพราะไม่อยากให้ติดก้นหม้อ เดี๋ยวน้ำในตัวแอ๊ปเปิ้ลก็ต้องไหลออกมาอีกมาก

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » ศุกร์ พ.ค. 12, 2006 3:59 pm

กำลังเดือด

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » เสาร์ พ.ค. 13, 2006 4:06 pm

นี่เละแล้วค่ะ นุชช่วยเอาไม้บี้ๆมันด้วย เร็วดี

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 10:21 pm

หาภาชนะทนไฟมาใส่ค่ะ ตักแอ๊ปเปิ้ลที่ได้ที่แล้วลงไปค่ะ และใส่แอ๊ปเปิ้ลอบแห้งตามลงไปเลยค่ะ

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 10:25 pm

มาดูแอ๊ปเปิ้ลอบแห้งกัน ถ้าวันไหนนุชไม่มี นุชก็เอาพวกบิสกิตหรือข้าวโอ๊ตทุบใส่ ใครมีความคิดดีกว่าเชิญเลยนะคะ

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 10:28 pm

ใส่น้ำตาลแดงตามลงไปอีกชั้นค่ะ ให้ทั่วนะคะ ใครชอบหวานน้อยหวานมากตามใจเลยค่ะ

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 10:32 pm

สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด ปาดมาการีนวางลงไปให้ทั่วค่ะ ที่เห็นนี่เยอะไปนะคะ

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 10:37 pm

เข้าอบอีกนิด ใช้ไฟประมาณ ๑๘๐ องศาเซลเซียส นาน ๑๐-๑๕ นาที เพื่อให้มาการีนละลาย และเอาน้ำออกจากแอ๊ปเปิ้ลอีกนิด

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » พฤหัสฯ. มิ.ย. 01, 2006 10:40 pm

ครบเวลาแล้วนำออกจากเตา พักไว้ให้เย็นค่ะ

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย obb » ศุกร์ มิ.ย. 02, 2006 2:00 pm

ถ้ามีวิปปิ้งครีมก็วางลงไปข้างๆ ทานพร้อมกันอร่อยดี อันนี้สำหรับผู้เข้ามาชิมโดยเฉพาะค่ะ

รูปภาพ
obb

โพสต์โดย Kiblemongrass » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 8:19 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>เค้กแอ๊ปเปิ้ล โดย... Kiblemongrass</span></span>

อันนี้หน้าตาของเค้กแอ๊ปเปิ้ลของหนูเองค่ะ ทำกันง่ายๆ แต่ออกมาอร่อยจริงๆ ไม่เชื่อลองทำดูนะคะ

ส่วนผสม

◊ แอ๊ปเปิ้ล ๒ ลูก (ชนิดไหนก็ได้ค่ะ)
◊ น้ำตาลทราย ๑-๒ ช้อนโต๊ะ ดูตามความเหมาะสม
◊ ผงอบเชย (Cinnamon) ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ ไข่ ๒ ฟอง
◊ น้ำตาลทราย ๑๗๐ กรัม
◊ เนยสด หรือ มาการีน ๕๐ กรัม
◊ แป้งสาลี (ไม่ต้องร่อน) ๑๗๐ กรัม
◊ นมสด ๙๐ ซีซี
◊ ผงฟู ๒ ช้อนชา
◊ น้ำตาลวานิลลา ๑ ช้อนชา
◊ เกล็ดขนมปังสำหรับทำขนม
◊ เนยสำหรับเคลือบพิมพ์

ได้ส่วนผสมครบแล้ว มาลงมือทำกันเลยค่ะ ก่อนอื่นไปเปิดเตาอบรอไว้ก่อนนะคะ ใช้ความร้อน ๑๗๕ องศาเซลเซียสค่ะ จากนั้นปอกแอ๊ปเปิ้ล เอาไส้กลางออก หั่นครึ่งตามแนวตั้ง แล้วซอยเป็นชิ้นๆไม่หนาและไม่บางจนเกินไปใส่ภาชนะไว้ แล้วโรยน้ำตาลกับผงอบเชยป่นลงไป เอาพายตะล่อมเบาๆ ให้พอเข้ากันหยาบๆ ก็จะได้มาเป็นแบบนี้ ถ้าใส่น้ำตาลไป ๑ ช้อนโต๊ะ แล้วท่าทางน้ำตาลจะเกาะแอ๊ปเปิ้ลน้อยไปก็ให้ใส่อีก ๑ ช้อน

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Kiblemongrass » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 8:23 pm

เอาเนยมาทาพิมพ์ให้ทั่ว ตามด้วยเกล็ดขนมปังสำหรับทำขนม เขย่าให้เกล็ดขนมปังเกาะก้นพิมพ์ให้ทั่ว อบออกมาจะได้ไม่ติดพิมพ์ค่ะ

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>

โพสต์โดย Kiblemongrass » เสาร์ ก.ย. 23, 2006 8:27 pm

นำเนยใส่หม้อเล็กตั้งไฟให้ละลาย ละลายหมดแล้วยกออกจากเตา เทนมลงไป

รูปภาพ

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน