ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไก่ทอดยี่หร่า

คลังอาหารแบบบาร์บีคิวสไตล์ และอาหารประเภทที่ต้องอบ นึ่ง ทอด เช่น สเต๊ก ไก่ย่าง หมูสะเต๊ะ ไก่อบ ปลาทอด ทอดมัน ไข่ตุ๋น ปลาเผา เป็นต้น

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 11:52 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ไก่ทอดยี่หร่า โดย... แป้งจี่</span></span>

แป้งมีไก่เหลืออยู่ในตู้เย็นกะว่าจะทอด แต่ดูมันจะธรรมดาไปหน่อย เลยเข้าไปที่บล็อคแม่ปู เจอสูตรไก่ทอดหาดใหญ่ ว่าแล้วก็ก๊อปสูตรมาทำดังนี้จ้า

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
แป้งจี่
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 11:53 am

เครื่องปรุง

◊ อกไก่ หรือน่องไก่ สะโพกไก่ ๖ น่อง
◊ กระเทียม ๑๐ กลีบ
◊ พริกไทยเม็ดบดละเอียด ประมาณ ๑ ช้อนชา
◊ ลูกผักชีคั่วป่น ๒ ช้อนโต๊ะ
◊ ยี่หร่าคั่วป่น ๑ ๑/๒ ช้อนโต๊ะ
◊ ซอสปรุงรส ๒ ช้อนชา
◊ เกลือ ๓/๔ ช้อนชา
◊ น้ำตาลทรายแดง ๑ ๑/๒ ช้อนโต๊ะ
◊ แป้งข้าวจ้าว ๑/๒ ถ้วย เอาไว้คลุกกับไก่เวลาจะทอด เอาใส่อ่างผสมขนาดกลางๆไว้จะได้คลุกไก่ในอ่างนะคะ

วิธีทำ

◊ คลุกเคล้าส่วนผสมให้เข้ากันในอ่างผสมใบใหญ่ แตะๆชิมดูสักนิดว่าพอใจในรสชาติหรือเปล่า ถ้าพอแล้วก็หาฝาปิดอ่างไว้ซะ
◊ เอาเข้าตู้เย็น หมักไว้อย่างน้อย ๑ ชั่วโมง จะให้อร่อยมากยิ่งขึ้นหมักไว้ข้ามคืนค่ะ จากนั้นก็นำไปทอด เปิดไฟกลางค่อนข้างแรง ให้น้ำมันร้อนจัด ((ไม่ถึงขนาดมีควันขึ้นนะคะ))
◊ เอาไก่คลุกกับแป้งข้าวเจ้าบางๆ บางทีแม่ปูก็ล่อซะหนา ทอดออกมากรอบๆอร่อยดีค่ะ
◊ เมื่อคลุกแป้งกับไก่แล้ว พอน้ำมันร้อนจัดก็หย่อนไก่ลงไปทอด พอหย่อนไก่ใส่หม้อน้ำมันแล้ว ก็ค่อยหรี่ไฟลงอีกสักนิด น้ำมันจะได้ไม่ร้อนมากจนเกินไป เดี๋ยวไก่จะไหม้ก่อนสุก คอยพลิกกลับไก่ไปมา ทอดไปจนเหลืองสวย ก็ตักขึ้นวางลงบนกระดาษซับน้ำมัน
◊ ใครชอบหัวหอมทอด ให้ซอยหอมเป็นแผ่นบางๆ แล้วนำไปทอด โรยไก่ด้วยก็อร่อยค่ะ ไก่ทอดยี่หร่านี้ต้องทานกับข้าวเหนียวจะอร่อยมากๆค่ะ

ไก่ทอดมื้อนี้อร่อยมากๆค่ะ สามีเอ๋ยปากชมหลายรอบเลย หมักส่วนผสมที่ปรุงและชิมไว้แล้วกับไก่พักไว้อย่างน้อย ๑ ชั่วโมง

รูปภาพ
แป้งจี่

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 11:54 am

แป้งข้าวจ้าวค่ะ

รูปภาพ
แป้งจี่

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 11:54 am

ไก่ที่หมักไว้คลุกให้ไม่ถึงกับหนามากนะคะ

รูปภาพ
แป้งจี่

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 11:55 am

ว่าแล้วก็เอาหม้อตั้งน้ำมัน ไฟปานกลางค่อนข้างแรงค่ะ

รูปภาพ
แป้งจี่

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 11:57 am

ทอดรอบแรก เอาขึ้นมาพักไว้ เพื่อรอทอดรอบสอง สีไก่จะได้สวยค่ะ

รูปภาพ
แป้งจี่

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 11:57 am

ลงทอดรอบสองค่ะ

รูปภาพ
แป้งจี่

สุกแล้วเอาพักไว้ก่อน

รูปภาพ
แป้งจี่

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 11:58 am

จริงๆก็ทานได้แล้ว แต่เพื่อเพิ่มความอร่อยเลยซอยหัวหอมแดง ลงเจียว ทานกับไก่ยี่หร่าทอดอร่อยเหาะไปเลย

รูปภาพ
แป้งจี่

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 11:58 am

ดูหอมเจียวค่ะ เจียวเยอะแยะเลย

รูปภาพ
แป้งจี่

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 11:59 am

อีกรูปแล้วกันนะคะ

รูปภาพ
แป้งจี่

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 12:01 pm

พอวันนี้ก็ทำอีกรอบนึงค่ะใช้ไก่เนื้อน่องติดสะโพก วันนี้แอบเพิ่มพริกป่นตอนหมักลงไป ๑ ช้อนชา ส่วนน้ำจิ้มก็อร่อยเหาะไปเลยแป้งใช้

◊ น้ำเปล่า
◊ น้ำตาล
◊ พริก กระเทียม ตำ
◊ น้ำส้มสายชู

วิธีทำ ตั้งน้ำเปล่ากับน้ำตาลบนเตา ให้เดือดสักพัก ใส่กระเทียม กับพริกตำลงไป ชิมดูว่าเผ็ดพอแล้วรึยัง จากนั้นเติมน้ำส้มสายชู ทานกับข้าวสวยร้อนๆ อร่อยที่สุดค่ะ

รูปภาพ
แป้งจี่

โพสต์โดย แป้งจี่ » เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 12:02 pm

น้ำจิ้มค่ะ ทานไก่เปล่าๆเดี๋ยวจืดไปค่ะ

รูปภาพ
แป้งจี่

ย้อนกลับไปยัง อบ นึ่ง ทอด ย่าง เผา