ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Bally Snack (D)

คลังข้อมูลอาหารว่าง และขนมหวาน ของไทย และของต่างชาติ ขนมอร่อยๆ หวานชื่นใจ ขนมปัง เค้ก กินเล่นๆ แต่อิ่มจริง อ้วนจัง

โพสต์โดย lilla_rumpan » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 3:45 pm

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>Bally Snack โดย... lilla rumpan</span></span>

ขนมนี้มีชื่อว่า บอลลี่สแน็ค เพราะว่าแฟนออปั้นเรียกมันว่าลูกบอลน่ะค่ะ ที่จริงสูตรนี้ได้มาจากพี่แพรวา จาก Bloggang ค่ะ ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ มาเริ่มจากส่วนผสมเลย

สิ่งที่ต้องเตรียม

◊ แป้งสาลี ๑ ถ้วยตวง
◊ น้ำเปล่า ๑ ถ้วยตวง
◊ น้ำตาลทราย ๓ ช้อนโต๊ะ
◊ มาการีน หรือเนยจืด ๑/๓ ถ้วยตวง
◊ เกลือ ๑/๘ ช้อนชา
◊ ไข่ไก่ ๒ ฟอง

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
lilla_rumpan
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย lilla_rumpan » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 3:52 pm

วิธีทำ ใส่เนย น้ำ น้ำตาล เกลือ ละลายมาการีน รอจนน้ำเริ่มเดือดใส่แป้งลงไปแล้วลดไฟลง คนแป้งจนร่อน ไม่ติดก้นหม้อ แล้วพักไว้ประมาณ ๕ นาที

รูปภาพ

โพสต์โดย lilla_rumpan » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 3:56 pm

ใส่ไข่ทีละฟอง คนให้เข้ากัน เสร็จแล้วเวลาตักใส่ถาดจะเป็นก้อนๆค่ะ

รูปภาพ

โพสต์โดย lilla_rumpan » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 4:04 pm

จากนั้นปูกระดาษ แล้วก็บีบเนื้อเค้กใส่ถาดกันเลยค่ะ

รูปภาพ

โพสต์โดย lilla_rumpan » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 4:09 pm

นำเข้าเตาอบ ๒๐๐ องศาเซลเซียส ประมาณ ๒๐-๒๕ นาที หรือจนกว่าจะเหลืองสวยนะคะ

รูปภาพ

โพสต์โดย lilla_rumpan » อาทิตย์ ส.ค. 23, 2009 4:15 pm

เสร็จแล้วค่ะ หน้าตาก็จะออกมาประมาณนี้นะคะ รสชาติจะออกหวานนิดๆ ไม่เลี่ยนค่ะ แฟนออปั้นกินประมาณ ๕ นาทีหมดถาดเลย บอกว่าก็ทำแต่ขนมแบบนี้ แล้วจะลดพุงได้ยังไงเนี่ย

รูปภาพ

ย้อนกลับไปยัง ขนม ของว่าง ของหวาน