ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ข้าวต้มกุ๊ย ยำกุ้งแห้ง ผัดผักบุ้งไฟแดง(D)

คลังอาหารประเภทข้าว เช่น ข้าวผัด ข้าวยำ ข้าวต้ม โจ๊ก ซูชิ ข้าวปั้น อาหารจานง่าย ทำง่าย กินง่าย รวมทั้งขนมปัง พิซซ่า และแซนด์วิช เก็บไว้ที่นี่ค่ะ

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 4:19 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0066'>ข้าวต้มกุ๊ย ยำกุ้งแห้ง ผัดผักบุ้งไฟแดง โดย... ณัชชา</span></span>

ตอนนี้เมืองไทยฝนตกเกือบทุกวันค่ะ พอฝนหยุด ก็ร้อนมากๆตกกลางคืนอากาศก็เย็น โรคหวัดก็เลยกลายเป็นโรคยอดฮิตของเมืองไทย เมื่อวานฝนตกตอนเย็นค่ะ ตุ๊กก็เลยอยากกินอะไรร้อนๆ หมุนไปหมุนมาในครัวว่าจะทำอะไรดี แต่จริงๆแล้วก็มีเมนูหนึ่งอยู่ในใจนั่นคือ <a href='http://www.kruaklaibaan.com/forum/index.php?showtopic=1243' target='_blank'>กระดูกหมูนึ่งเต้าเจี้ยว</a> สูตรของพี่เมย์ ก็เลยคิดว่าจะทำอะไรเสริมดี ลงท้ายก็จบลงที่ข้าวต้มกุ๊ยค่ะ (ทำไมถึงเรียกข้าวต้มกุ๊ยคะ ใครตอบได้ช่วยบอกที) สาธยายมายืดยาว เชิญเพื่อนๆมาชิมข้าวต้มกุ๊ยที่บ้านตุ๊กกันค่ะ

ภาพอาจจะไม่ค่อยชัดนะคะ ไฟที่บ้านเป็นไฟหลอดออกสีส้มๆค่ะ (จัดโต๊ะไม่ค่อยเรียบร้อย เพราะหิวจนตาลายค่ะ)

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ณัชชา
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 4:20 am

ภาพไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ เอาเป็นว่ามากันค่ะว่าวันนี้ตุ๊กมีกับข้าวอะไรบ้างที่จะกินกับข้าวต้มกุ๊ย จานแรกคือ ยำกุ้งแห้ง ค่ะ เวลาที่บ้านตุ๊กทำข้าวต้มกุ๊ย กับข้าวหลักๆก็จะมีผัดผักบุ้งไฟแดง ปลาเค็มทอด และยำไข่เค็มค่ะ แต่วันนี้ไข่เค็มหมด ตุ๊กก็เลยเปิดดูตู้เย็นว่ามีอะไรบ้าง เห็นว่ามีกุ้งแห้งอยู่ ก็เลยทำยำกุ้งแห้งซะเลย

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 4:21 am

เครื่องปรุง

◊ หอมแดง ๑ หัว (หอมแขกหัวใหญ่ๆนะคะ)
◊ พริกขี้หนูซอย ตามชอบค่ะ
◊ กุ้งแห้ง ๕๐ กรัม
◊ มะนาว ๒ ลูก
◊ เกลือป่น ๑ ช้อนชา
◊ พริกขี้หนูคั่วป่น ตามชอบ
◊ คึ่นช่ายซอยหยาบๆ ๒ ต้น
◊ มะเขือเทศ ๑/๒ ลูก

เริ่มจากซอยหอมเตรียมไว้ก่อน และถ้าเราไม่ได้ยำเลย ให้บีบมะนาวลงไปคลุกกับหอมนิดหน่อยนะคะ หอมจะได้ไม่ดำ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 4:22 am

ซอยพริกขี้หนูเตรียมไว้แล้ว ก็ใส่ลงไปเลยค่ะ วันนี้ตุ๊กใส่พริกประมาณ ๕ เม็ดได้ค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 4:23 am

ตามด้วยมะเขือเทศ ซอยเป็นเส้นๆใส่ลงไป มากน้อยตามความพอใจนะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 4:27 am

ใส่กุ้งแห้ง แล้วก็พริกป่นค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 4:28 am

พริกป่นนี้คั่วเองจะหอมมากค่ะ แต่ตุ๊กขี้เกียจก็เลยเหมาเอาเองว่าซื้อเขาก็หอมเหมือนกัน ใส่มากน้อยตามความพอใจเลยจ้า

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 4:30 am

คลุกๆให้เข้ากัน เติมน้ำมะนาว และเกลือป่น ชิมรสตามชอบเลยนะคะ จะเหยาะน้ำตาลใส่ไปนิดก็ไม่ผิดกติกาค่ะ พอได้รสชาติที่ต้องการแล้ว ใส่ใบคึ่นช่ายที่หั่นเตรียมไว้ลงไปค่ะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 4:31 am

ซูมให้ดูใกล้ๆว่าหน้าตาเป็นอย่างไร

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 4:32 am

ตามมาติดๆด้วยผักบุ้งไฟแดง

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 5:50 am

ผัดผักบุ้งนะคะ สูตรของตุ๊กของแท้ต้องมั่วเอาค่ะ แต่ตุ๊กได้เคล็ดลับในการหั่นผักบุ้งมากจากแม่ใหญ่ค่ะ แม่ใหญ่บอกว่าไม่ให้ใส่ทั้งต้น เดี๋ยวผักบุ้งติดคอตาย ตุ๊กก็เลยจะจัก (มีใครรู้จักคำนี้ไหมเนี่ย) ผักบุ้งออกเป็น ๒ ส่วนค่ะ หั่นแบบในรูปเลยนะคะ เอาความยาวสัก สามนิ้วก็พอ อย่าใช้ทั้งต้นนะคะ เดี๋ยวพันคอจะหาว่าไม่เตือนนะ เสร็จแล้วแช่น้ำเกลือไว้นะคะจะได้ไม่ดำ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 5:58 am

ตุ๊กใช้ผักบุ้งประมาณ ๒ ขีด เวลาจะผัดก็ใส่เต้าเจี้ยวลงไปสัก ๑ ๑/๒ ช้อนโต๊ะ เหยาะซีอิ๊วขาวนิดหน่อย แล้วก็กระเทียมบุบกับพริกขี้หนูทุบค่ะ ใส่ลงไปในกะละมังที่ใส่ผักบุ้งนั้นแหละค่ะ แต่อย่าลืมเอาน้ำออกก่อนนะคะ (สำหรับตุ๊กหลังจากเทน้ำออกแล้วจะใส่น้ำสะอาดลงไปในผักบุ้งอีกสัก ๑/๒ ถ้วย เพราะที่บ้านใช้น้ำมันน้อยค่ะ)

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 6:14 am

ตั้งน้ำมันให้ร้อนจัดเลยนะคะ เอาแบบควันพุ่งขึ้นมาเลย เสร็จแล้วก็เทผักบุ้งที่เตรียมไว้ลงไปค่ะ (ระวังไฟนะคะ ตอนตุ๊กทำไฟลุกท่วมเลยค่ะ เลยถ่ายรูปออกมาไม่ได้) ผัดให้เข้ากันนะคะ

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 6:20 am

ซูมกันใกล้ๆนะคะ น่ากินมั้ย

รูปภาพ
ณัชชา

โพสต์โดย ณัชชา » พุธ มิ.ย. 21, 2006 6:20 am

กระดูกหมูนึ่งเต้าเจี้ยว สูตรคุณครูเมย์ค่ะ ขอบอกว่าอร่อยมาก

รูปภาพ
ณัชชา

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ข้าวไทย ข้าวฝรั่ง