ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ชาไข่มุก(D)

คลังข้อมูลไอศครีม น้ำผลไม้ น้ำหวาน ค็อกเทล อร่อย เย็นชื่นใจ ดับกระหาย

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 10:05 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ชาไข่มุก โดย... ซัมเมอร์</span></span>

ชวนเพื่อนๆมาทำชานมไข่มุกกันค่ะ จะทำ ๒ แบบคือ ชาดำไข่มุก และชาไข่มุกน้ำแดง อร่อยทั้งสองแบบค่ะ เคยทานที่เมืองไทยครั้งสุดท้ายปีแล้ว รู้สึกจะแก้วละ ๒๐ บาท มีหลายรสมาก ลองมาทำเองกันดูดีกว่าค่ะ ใช้ส่วนผสมที่พอจะหาได้

รูปภาพ

ชาไข่มุกน้ำแดงสีหวานแหววเลยค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซัมเมอร์
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 10:12 am

ส่วนผสมของชาดำไข่มุกค่ะ

◊ ชาดำ
◊ นมข้นหวาน ๓ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำตาล ๑ ช้อนชา
◊ สาคุเม็ดใหญ่
◊ น้ำแข็งทุบละเอียด

ทำกันเลยค่ะ ก่อนอื่นต้มสาคูเตรียมไว้เลย

รูปภาพ

จากนั้นมาเตรียมชากันค่ะ ชงชาแบบถุงเตรียมไว้ ชงค่อนข้างแก่จะได้สีเข้มๆ ชงเสร็จทิ้งไว้ให้เย็น แล้วเติมนมลงไป

รูปภาพ
ซัมเมอร์

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 10:16 am

จากนั้นเติมน้ำตาล คนให้เข้ากัน

รูปภาพ

เตรียมแก้วที่จะใช้ ใส่สาคูลงไปค่ะ

รูปภาพ
ซัมเมอร์

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 10:20 am

ตามด้วยน้ำแข็ง

รูปภาพ

แล้วใส่ชาที่เราชงไว้ จะราดด้วยนมสดนิดหน่อยก็ได้ค่ะ เวลาดื่มถ้ามีช้อนยาวๆตักสาคูทานไปด้วย ดื่มชาไปด้วย อร่อยค่ะ

รูปภาพ
ซัมเมอร์

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 10:24 am

คราวนี้หันมาทำชาไข่มุกหวานแหววกันค่ะ วิธีทำเหมือนกับชาดำไข่มุกทุกอย่าง คือชงน้ำหวานกับน้ำ ใส่นมข้นซัก ๒ ช้อนโต๊ะพอค่ะ น้ำตาลไม่ต้องใส่ เพราะน้ำหวานหวานอยู่แล้ว

รูปภาพ

พอชงเสร็จ เตรียมแก้ว ใส่สาคู ตามด้วยน้ำแข็งแล้วก็น้ำหวานที่ชงไว้

รูปภาพ
ซัมเมอร์

โพสต์โดย ซัมเมอร์ » พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 10:27 am

ราดด้วยนมสด ดื่มเย็นๆ ตอนอากาศร้อนๆ นี่แหละค่ะ

รูปภาพ
ซัมเมอร์

โพสต์โดย cake » พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 6:12 pm

พอบอกว่าจะทำชานมให้กิน ลูกค้ามายืนรอหน้าสลอนค่ะ เคยทำให้กินตั้งแต่ฤดูร้อนที่แล้ว นี่เป็นไข่มุก (หลากสี) ค่ะ

รูปภาพ
cake
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย cake » พฤหัสฯ. มิ.ย. 22, 2006 6:12 pm

สีเข้มๆตามออเดอร์ลูกค้าค่ะ ร้อนๆอย่างนี้ก็อร่อยกันทั้งบ้าน ขอบคุณสำหรับสูตรอร่อยๆค่ะ

รูปภาพ
cake
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

โพสต์โดย Tanja » อังคาร ต.ค. 31, 2006 9:50 pm

เอาการบ้านเย็นๆมาส่งครูซัมเมอร์ค่ะ

รูปภาพ
Tanja
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย Tanja » พุธ พ.ย. 01, 2006 12:16 am

มีเหยื่อหลงเข้ามา ดื่มชารอไปพลางๆก่อนนะจ๊ะ

รูปภาพ
Tanja
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

ย้อนกลับไปยัง เครื่องดื่ม และไอศกรีม