ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ลูกชิ้นปลากราย แกงเขียวหวานลูกชิ้นปลาเห็ดหอม ลูกชิ้นปลากราย-ไข่เค็ม(D)

คลังอาหารประเภทน้ำ เช่น แกงเผ็ด แกงเขียวหวาน แกงส้ม ต้มยำ ต้มโคล้ง ซุป แกงจืด แกงเลียง เป็นต้น ทั้งของไทยและของนานาชาติ

โพสต์โดย อบเชย » พุธ ก.ค. 05, 2006 6:20 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>ลูกชิ้นปลากราย โดย... อบเชย</span></span>

กลับมาถึงไทยก็ขอประเดิมเมนูเด็ดๆของคนใกล้ตัวนะคะ เวลากลับมาทีไร คุณป้าที่เป็นญาติกันจะทำแกงเขียวหวานใส่ลูกชิ้นปรากรายเลี้ยง ทานกี่หนก็อร่อยเลยให้ท่านมาสอนวิธีทำลูกชิ้นปลาสูตรประจำตัวคุณป้า ไม่ใส่สาร และเหนียวหนุบหนับดีจริงๆ เจ้าตัวอุตส่าห์มาสาธิตทำให้ดูถึงที่ รูปอาจถ่ายไม่ครบเพราะท่านเตรียมของบางส่วนมาจากบ้าน แต่วิธีทำและขั้นตอนอบเชยจดไว้ละเอียดยิบค่ะ เอาไปแกงเขียวหวาน เอารูปแกงทั้งหม้อมาให้ดูกันก่อนค่ะ

ส่วนผสม มีดังนี้

◊ เนื้อปลากราย ๑ กิโลกรัม (เจ้าของสูตรกำชับนักหนาว่าต้องใช้ปลากรายเท่านั้น ปลาอื่นจะอร่อยไม่เท่า ปลากรายภาษาอังกฤษเรียกว่า grey fish ค่ะ)
◊ ไข่ไก่ ๑ ฟอง
◊ เกลือ ๑ ช้อนชา
◊ น้ำ ๑ ช้อนโต๊ะ
◊ น้ำปลา ๑ ช้อนโต๊ะ

สูตรนี้ทำแกงลูกชิ้นได้ ๑ หม้อใหญ่ๆค่ะ

รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
อบเชย
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย อบเชย » พุธ ก.ค. 05, 2006 6:21 am

นำเนื้อปลาไปขูด หรือนำไปป่นใน food processor ให้ละเอียด อย่าให้เป็นก้อนหรือชิ้นเล็กๆปนอยู่ ให้แบบว่ามือเราขยำแล้วเนื้อเป็นก้อนเดียวกัน นำเนื้อปลาใส่ภาชนะใหญ่เพื่อเตรียมนวด

รูปภาพ
อบเชย

โพสต์โดย อบเชย » พุธ ก.ค. 05, 2006 6:21 am

ละลายเกลือในน้ำ ใส่น้ำเกลือลงในชามเนื้อปลา ลงมือนวด เทคนิกการนวดคือ วน - ขยำ - กด คือเอานิ้วกวาดเนื้อปลารอบๆอ่าง พอวนครบรอบก็ขยำเนื้อปลาในมือ แล้วเอาสันมือกดเนื้อปลาลงไปกลางอ่าง นวดจนน้ำเกลือผสมเข้ากับเนื้อปลา ใช้เวลา ๒-๓ นาที แล้วตอกไข่ใส่ลงไป นวดให้เข้ากันอีก ๒-๓ นาที

รูปภาพ
อบเชย

โพสต์โดย อบเชย » พุธ ก.ค. 05, 2006 6:22 am

ใส่น้ำปลา นวดให้เข้ากัน

รูปภาพ
อบเชย

โพสต์โดย อบเชย » พุธ ก.ค. 05, 2006 6:24 am

ถ่ายตอนนวดใกล้ๆ ให้ดูกันชัดๆ

รูปภาพ
อบเชย

โพสต์โดย อบเชย » พุธ ก.ค. 05, 2006 6:24 am

นวดเหนียวได้ที่แล้ว เนื้อปลาออกมาลักษณะนี้

รูปภาพ
อบเชย

โพสต์โดย อบเชย » พุธ ก.ค. 05, 2006 6:25 am

ต้มน้ำในหม้อใหญ่ให้เดือด เตรียมต้มลูกชิ้น คุณป้าทำเป็นแผ่นแบนๆแบบนี้ค่ะ ใช้นิ้วกดๆเอา บ้านนี้ไม่พิถีพิถันเรื่องความสวยงาม เอารสชาติเป็นหลักค่ะ

รูปภาพ
อบเชย

โพสต์โดย อบเชย » พุธ ก.ค. 05, 2006 6:25 am

ลองต้มสักชิ้นสองชิ้นแล้วชิมดูนะคะ เติมน้ำปลาเพิ่มถ้ายังไม่เค็ม เวลาลูกชิ้นสุกจะลอยขึ้นมา

รูปภาพ
อบเชย

ถูกใจแล้วปั้นเป็นชิ้นเอาลงต้มเลยค่ะ สุกแล้วเอาไปแกงตามแต่ชอบกันนะคะ

รูปภาพ
อบเชย

โพสต์โดย อบเชย » พุธ ก.ค. 05, 2006 6:26 am

คุณป้าชอบทำแกงเขียวหวานใส่มะเขือ วันนี้ทานกับขนมจีนค่ะ ใช้เวลาทำลูกชิ้นตั้งแต่นวดส่วนผสมยันต้มสุกเพียง ๑๕ นาที ที่บ้านขนานนามให้คุณป้าว่าเจ้าแม่ลูกชิ้นปลากราย

รูปภาพ
อบเชย

โพสต์โดย Amelia » อังคาร ก.ค. 11, 2006 12:11 am

แกงเขียวหวานที่ทำจากลูกชิ้นปลากราย สูตรคุณป้าช้างบ้านคุณอบเชยค่ะ เชิญคุณป้ามาตรวจด้วยนะคะ ไม่ยังงั้นคุณป้าในบ้านตรวจแทนนะคะ เชิญป้าๆทั้งหลายค่ะ

รูปภาพ
Amelia
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Amelia » อังคาร ก.ค. 11, 2006 12:12 am

อันนี้ราดขนมจีนค่ะ อร่อยมากค่ะ สามีรับประกัน

รูปภาพ
Amelia

โพสต์โดย Amelia » อังคาร ก.ค. 11, 2006 2:49 am

มันเขียนว่าเนื้อปลากรายขูดนะคะ แต่พี่ว่าอาจจะไม่ใช่ทั้งหมด หรือปลากรายคนละน่านน้ำไม่รู้นะคะ มันก็อร่อย แต่ไม่เหนียวเท่าของบ้านเรา ลองดูรูปกระป๋องนะคะ อันนี้บอกว่าทำในอเมริกา แต่ที่เคยซื้ออีกยี่ห้อของในไทยค่ะ แต่คราวนี้หาไม่เจอ นานๆมีทีค่ะ

รูปภาพ
Amelia

โพสต์โดย Kiblemongrass » เสาร์ มี.ค. 17, 2007 9:49 pm

พอดีซุปเปอร์ฯแถวบ้านมีปลาลดราคาค่ะ ขายถูกกว่าราคาปกติตั้งครึ่งแน่ะ แต่ไม่ใช่ปลาเน่านะคะ มันเป็นปลาแช่แข็งค่ะ กิ๊บเลยไปซื้อมาถุงหนึ่ง ๑ กิโลพอดี ส่วนผสมมีหน่อยเดียวเอง ได้กินลูกชิ้นปลาสมใจแล้ว พวกลูกชิ้นทั้งหลายนี่ที่นี่ขายแพงมากค่ะ เลยจำใจต้องทำเอง แบ่งทำ ๒ อย่าง แบบธรรมดาแล้วก็แบบใส่ต้นหอมซอยค่ะ ทำไปก็ชิมไป ปั้นไม่กลมนะคะ รีก็ไม่รี มันตะปุ่มตะป่ำอย่างนี้แหละค่ะ แต่จะบอกว่ามันนุ่มอร่อยมากนะคะ ไม่เชื่อลองชิมเอาเองเลยจ้า

รูปภาพ
<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:green'>แม่ค้ากิ๊บกลับมาประจำการอีกครั้ง แวะชมสินค้าใหม่ได้เลยจ้า</span> <a href='http://kiblemongrass.webs.com/' target='_blank'>จิ้มที่นี่เพื่อแวะเยี่ยมร้านกิ๊บกันเลยค่ะ</a></span>
Kiblemongrass

โพสต์โดย pa-tew » พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2007 11:22 am

<span style='font-size:14pt;line-height:100%'><span style='color:#FF0059'>แกงเขียวหวานลูกชิ้นปลาเห็ดหอม โดย... ป้าติ๋วเองค่ะ</span></span>

พระเอกมาแล้วจ้า ลูกชิ้นปลาเห็ดหอม

รูปภาพ
pa-tew
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ต้มยำ ทำแกง