ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ตลาดน้ำอัมพวา

ใครไปเที่ยวเมืองไทยที่ไหนน่าเที่ยว ที่พักไหนอัธยาศัย บริการดี ราคาไม่เอารัดเอาเปรียบ ก็เอามาคุยกันคะ เผื่อคนที่อยู่ไกลบ้านได้เก็บไว้เป็นตัวเลือกเวลาอยากมาพักผ่อนเที่ยวที่เมืองไทยบ้าง

Re: ตลาดน้ำอัมพวา

โพสต์โดย pen » อังคาร พ.ค. 31, 2011 9:53 pm

นิรินธนา เขียน:พี่เพ็ญคะ นี่ล่ะบ้านหนูล่ะค่ะ แหะ แหะ สะพานนั้นเดินข้ามไปรร.ทุกวัน :mrgreen:

ข้ออนุญาต คุยกับป้าพิมแม่หนุ่มน้อยจีโน่หน่อย นะคะ
ถ้าจะไปเที่ยวตลาดน้ำอัมพวาจริงๆเ ดี๋ยวให้พาจีโน่ไปนอนรึแวะพักผ่อนบ้านยายพี่แตงโมเอาไม๊คะ
จะได้ไม่ต้องห่วงเรื่องลูกเล็กเด็กแดงจะไม่สะบาย เดินไปตลาดได้สบายๆ
คนเยอะๆ แวะมานั่งพักนั่งกินของที่ซื้อจากตลาด ที่บ้านคุณยายแตงโมได้จ้า :D

แหม นึกว่าคนที่ไหน สาวอัมพวานี้เอง ปีไหนเรากลับบ้านเดือนเดียวกันต้องนัดชนโค้กแล้วเนี่ยะ
เพ็ญ UK จ้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
pen
แม่ไข่ยัดไส้ พ่อไข่ลูกเขย

โพสต์โดย mnanta » พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2011 7:41 pm

ชอบรูปที่เจ็ดค่ะ ถ่ายได้สวยดี เค้าปิดดึกนะคะ แต่ดึกๆ คงไม่ค่อยมีใครขายของกินแล้วใช่มั้ยคะ

พี่พิม...นุชชอบตลาดน้ำมาก ตอนนุชกลับไทย ก็นัดกับเพื่อนดิบดีว่าก่อนกลับมาโปร จะไปเที่ยวที่นี่กัน แต่เผอิญได้ไปกินเลี้ยงกับเพื่อนที่ทำงานก่อน แล้วเค้าบอกว่าคนเยอะมากๆๆๆๆ ถ้าจะไปกับน้องน่ะอย่าไปเลย เหนื่อยค่ะ นุชก็เลยยกเลิกนัด ได้ไปตลาดน้ำคลองแหแถวบ้านแทน :D
<span style='color:red'><b>พูดมาก เสียมาก พูดน้อย เสียน้อย ไม่พูด ไม่เสีย นิ่งเสีย โพธิสัตว์</b></span><br>...........<br><b><span style='color:blue'>...ผู้ประทุษร้ายมิตร... <br>บุคคลนั่งหรือนอนที่ร่มเงาต้นไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น<br>เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม...</span></b>
mnanta
แม่ไข่ดาว พ่อไข่เจียว

โพสต์โดย เก็บดาว » เสาร์ มิ.ย. 04, 2011 11:23 am

บรรยากาศน่าสนุกมากๆเลย น่าไปเที่ยวจังค่ะ :P
เก็บดาว
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

โพสต์โดย pen » เสาร์ มิ.ย. 04, 2011 2:08 pm

[quote="mnanta"]ชอบรูปที่เจ็ดค่ะ ถ่ายได้สวยดี เค้าปิดดึกนะคะ แต่ดึกๆ คงไม่ค่อยมีใครขายของกินแล้วใช่มั้ยคะ

ตลาดเค้าปิดสี่ทุ่มค่ะ ดีกๆคงกลับกันหมดแล้วละค่ะ แต่ยังมีร้านอาหารบางร้านยังเปิดบ้างน่ะค่ะ แวะไปเที่ยวซิค่ะ สนุกดี พี่กินด้วยหอบกลับด้วยเพลินไปเลย
เพ็ญ UK จ้า
pen

โพสต์โดย pen » เสาร์ มิ.ย. 04, 2011 2:12 pm

เก็บดาว เขียน:บรรยากาศน่าสนุกมากๆเลย น่าไปเที่ยวจังค่ะ :P

ไปเที่ยวเลยค่ะ ไปซะหนหนึ่ง แล้วจะรู้ว่าเมืองไทยมีอะไรดีๆอีกเยอะ อีกแห่งที่น่าไปบรรยากาศคล้ายๆกันก็เกาะเกร็ดค่ะ สนุกไม่แพ้กัน ถ้ามีโอกาสพี่ยังอยากจะไปซ้ำเลย สนุก อิ่ม อ้อ แต่ที่เกาะเกร็ด เค้าจะมีการแสดงของน้องๆเด็กนักเรียนด้วยน่ะค่ะ แฟนพี่ชอบไปนั่งด้านหน้าเลย เดี่ยวจะค้นๆรูปมาอวดเนอะ
เพ็ญ UK จ้า
pen

โพสต์โดย Janeen » จันทร์ มิ.ย. 06, 2011 6:12 am

พี่เพ็ญชา ชอบรูปจังเลยค่ะ หนูก็ยังไม่เคยไปตลาดน้ำ เดี๋ยวกลับเมืองไทยลอยกระทงปีนี้แล้วจะพาฝรั่งดองไปเที่ยวตลาดน้ำเหมือนกันค่ะ เค้าไปดูรายการ No Reservation แล้วมีอยู่ตอนนี้ คุณแอนโทนี่เค้าพาไปตลาดน้ำ แล้วมีไกด์คนไทยพาไปนั่งอยู่ริมตลิ่งแล้วสั่งยำอะไรซักอย่าง แล้วแม่ค้าก็ทำแล้วใส่ไม้ติดตะกร้าตรงปลายส่งไปให้ลูกค้า เฮียติดใจมากมายหมายตาไว้เลยว่าไปไทยครั้งนี้จะต้องไปให้ได้ แ้ล้วใช่แถวอัมพวานี่รึเปล่าคะที่เค้ามีนั่งเรือไปดูหิ่งก้อยตอนหัวค่ำด้วย หนูจะมีเวลาอยู่กรุงเทพประมาณอาทิตย์นึง เลยอยากหาที่เที่ยวสวยๆให้เฮียเค้าประทับใจค่ะ
ปอลิง ไม่ทราบว่า ตลาดนัดรถไฟที่เค้าตั้งอยู่ตรงรางรถไฟพอดี อยู่ที่ไหนคะ อยากไปตรงนั้นด้วยค่ะ ขอบคุณนะคะ
<span style='font-family:Courier'>Law Offices of Michael C. O'Young <br> apply for Green card/citizenship , changing visa status and accident cases<br> In California , USA <br> มีเจ้าหน้าที่คนไทยคอยให้บริการค่ะ<br> moyounglaw@gmail.com <br></span>
Janeen
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย นิรินธนา » พุธ มิ.ย. 08, 2011 1:58 am

Janeen เขียน: ปอลิง ไม่ทราบว่า ตลาดนัดรถไฟที่เค้าตั้งอยู่ตรงรางรถไฟพอดี อยู่ที่ไหนคะ อยากไปตรงนั้นด้วยค่ะ ขอบคุณนะคะ

แวะมาตอบก่อนพี่เพ็ญ :)
ตลาดแม่กลองค่ะหนุงหนิง ถ้ามาทางมหาชัย ก็จะผ่านตลาดแม่กลองก่อน แต่ถ้ามาทางนครปฐมก็จะถึงตลาดน้ำอัมพวาก่อนตลาดแม่กลองจ้า
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย de loei » พุธ มิ.ย. 08, 2011 2:45 am

ป้าติ๋มเดินทางไปกรุงเทพหลายครั้งในแต่ละปีแต่ไม่เคยไปอัมพวาได้สักที ได้ไปเที่ยวแค่นนทบุรีเกาะเกร็ดหมู่บ้านชาวมอญแค่นั้นที่นั่นข้าวแช่รามัญ หน่อกะลาทอดและทอดมันหน่อกะลาอร่อยสุโค่ยเลยค่ะ มีเครื่องปั้นดินเผาให้ชม ทัศนียภาพบ้านริมน้ำสวยมากค่ะ แต่เดี๋ยวจากเลยไปรับป้าพิมและลุงอันโตคงได้ไปเที่ยวอัมพวา แน่นอน ขอมอบเพลงนี้ให้สาวอัมพวาคิดถึงบ้านขี้มูกโป่งหน่อยนุง...5555
โออัมพวา นี่หนางามจริง ทุกสิ่งเป็นขวัญตา
โอ้ว่าผู้หญิง ยิ่งงามโสภา ดั่งนางฟ้าชาวไทย
เธอมีจรรยา เรียบร้อยชวนมอง
ทั้งคล่องงานเหลือใจ
ไม่ว่าทำสวน กระบวนค้าใด ดูคล่องไปทุกทาง
ขาวนิดเหลืองหน่อย ผิวพลอย ส-อางค์
แต่ไม่บอบบาง ทุกยามงามอย่าง จับ ตา
มาอัมพวา หากหานารี สมดั่งที่หวังมา
แม่บ้านแม่เรือน
เพื่อนครองวิวาห์ อัมพวาสมบูรณ์
แก้ไขล่าสุดโดย แน๊ตตี้ เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 13, 2011 2:37 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
The road is narrow and long when eyes meet eyes and the feeling is strong.
de loei

โพสต์โดย นิรินธนา » เสาร์ มิ.ย. 11, 2011 9:26 pm

นี่ถ้าพ่อกับแม่ไม่อยู่ด้วยคงจะขี้มูกโป่งแหละค่ะป้าติ๋ม แต่พอดีช่วงนี้พุงโป่งแทนเพราะพ่อกับแม่หอบของกินมาฝากเพี้ยบเลยค่ะ :mrgreen:

de loei เขียน:โออัมพวา นี่หนางามจริง ทุกสิ่งเป็นขวัญตา
โอ้ว่าผู้หญิง ยิ่งงามโสภา ดั่งนางฟ้าชาวไทย
เธอมีจรรยา เรียบร้อยชวนมอง
ทั้งคล่องงานเหลือใจ
ไม่ว่าทำสวน กระบวนค้าใด ดูคล่องไปทุกทาง
ขาวนิดเหลืองหน่อย ผิวพลอย ส-อางค์
แต่ไม่บอบบาง ทุกยามงามอย่าง จับ ตา
มาอัมพวา หากหานารี สมดั่งที่หวังมา
แม่บ้านแม่เรือน
เพื่อนครองวิวาห์ อัมพวาสมบูรณ์
นิรินธนา
แม่ไข่นกกระทา พ่อไข่จะละเม็ด

โพสต์โดย Jop_Jaruwan » อาทิตย์ มิ.ย. 12, 2011 7:49 am

คิดถึงปลาทูในเข่ง ทอดกรอบๆกินทั้งหัวอร่อยยิ่งนัก อิอิ ขอบคุณสำหรับภาพสวยค่ะ
รูปภาพ
ป้าจ๊อบ...ขอเสนอหน้า อาสาพาเพื่อนๆ เที่ยวตามใจ ไปตามสั่ง
............มาสนุก แบบ โหด มันส์ ฮา ขำขัน ด้วยกันนะจ้ะ

http://www.siamskiclub.com/index.html
Jop_Jaruwan

โพสต์โดย de loei » จันทร์ มิ.ย. 13, 2011 2:42 pm

นิรินธนา เขียน:นี่ถ้าพ่อกับแม่ไม่อยู่ด้วยคงจะขี้มูกโป่งแหละค่ะป้าติ๋ม แต่พอดีช่วงนี้พุงโป่งแทนเพราะพ่อกับแม่หอบของกินมาฝากเพี้ยบเลยค่ะ[/b][/color]
[/quote]
ดีใจด้วยจ๊ะ ขอให้หนูนากับครอบครัวมีความสุขมากๆค่ะ
The road is narrow and long when eyes meet eyes and the feeling is strong.
de loei

โพสต์โดย rooodman » พุธ ก.ค. 20, 2011 9:31 am

บรรยากาศคึกคักดีจริงๆ นะคะ
rooodman

โพสต์โดย Janeen » พุธ ธ.ค. 14, 2011 1:01 am

เพิ่งกลับมาจากไปเที่ยวเมืองไทยมาค่ะ ไปอัมพวามาด้วยก่อนกลับ พาพ่อกับแม่และน้องสาวไป ประทับใจมากๆเลยค่ะ แม่ชอบมากๆ ดูแกมีควาสุขมากๆเลย ถ่ายรูปมาเยอะแยะแต่ยังไม่ได้โพสต์ค่ะ ขนาดของยังไม่ได้เอาออกมาจากกระเป๋าเลยเพราะว่าเพิ่งกลับมาถึงเมื่อคืน ตลาดน้ำสวยมากๆเลยนะคะ ยังดูเป็นธรรมชาติ และตรงตลาดรถไฟก็น่ารักดี เพราะว่าบรรยากาศยังเป็นแบบที่ชาวบ้านเค้าอยู่กันจริงๆ มีคนแถวนั้นมาซื้อพวกผักผลไม้ อาหารทะเลกลับบ้านกันเยอะแยะเลย หนูพาพ่อกับแม่ไปไหว้หลวงพ่อทวดที่วัดช่องลม ศาลกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ และไปดูดอนหอยหลอด เสียดายตอนที่ไปถึงเป็นช่วงน้ำขึ้น น้องสาวเลยอดงมหอย ฮาาา
<span style='font-family:Courier'>Law Offices of Michael C. O'Young <br> apply for Green card/citizenship , changing visa status and accident cases<br> In California , USA <br> มีเจ้าหน้าที่คนไทยคอยให้บริการค่ะ<br> moyounglaw@gmail.com <br></span>
Janeen
แม่ไข่หวาน พ่อไข่เค็ม

โพสต์โดย pen » พุธ ธ.ค. 14, 2011 1:42 pm

Janeen เขียน:เพิ่งกลับมาจากไปเที่ยวเมืองไทยมาค่ะ ไปอัมพวามาด้วยก่อนกลับ พาพ่อกับแม่และน้องสาวไป ประทับใจมากๆเลยค่ะ แม่ชอบมากๆ ดูแกมีควาสุขมากๆเลย ถ่ายรูปมาเยอะแยะแต่ยังไม่ได้โพสต์ค่ะ ขนาดของยังไม่ได้เอาออกมาจากกระเป๋าเลยเพราะว่าเพิ่งกลับมาถึงเมื่อคืน ตลาดน้ำสวยมากๆเลยนะคะ ยังดูเป็นธรรมชาติ และตรงตลาดรถไฟก็น่ารักดี เพราะว่าบรรยากาศยังเป็นแบบที่ชาวบ้านเค้าอยู่กันจริงๆ มีคนแถวนั้นมาซื้อพวกผักผลไม้ อาหารทะเลกลับบ้านกันเยอะแยะเลย หนูพาพ่อกับแม่ไปไหว้หลวงพ่อทวดที่วัดช่องลม ศาลกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ และไปดูดอนหอยหลอด เสียดายตอนที่ไปถึงเป็นช่วงน้ำขึ้น น้องสาวเลยอดงมหอย ฮาาา

ดีจ้าน้องหนิง อย่ารูปเอารูปมาอวดกันมั่งนา
พี่ว่าตลาดน้ำเค้ามีเสน่ห์ในตัวเองว่าม่ะ แม่พี่น่ะชอบมากมายทั้งๆที่เดินไม่ค่อยจะไหวน่ะนั้น
เดินลืมเจ็บทุกที กลับถึงบ้านเหนื่อยหลับสนิท อิอิ
ดอนหอยหลอดก่อนไปต้องเช็คข้างขึ้นข้างแรมก่อน น้ำขึ้นก็อดเอาปูนไปเเหย่ดิ คริ คริ
แต่เค้าก็สวยไปอีกแบบ แวะดูโบสถ์กระเบื้องสีหรือป่าวหนิง ทางผ่านน่ะ สวยดี
งานแต่งเป็นยังไงบ้างเหนื่อยมั้ย ถ้ายังไงว่างๆเอารูปมาโพสให้ดูมั้งน่ะจ๊ะ
pen

โพสต์โดย bamboo » พุธ ธ.ค. 14, 2011 8:20 pm

เห็นคนเยอะแบบนี้แล้วไม่อยากไปเลยค่ะ แต่อีกใจก็อยากไปเห็นและไปกินของอร่อย อิอิ
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
bamboo

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้