ครัวไกลบ้านได้ทำการปรังปรุงเวบไซต์ให้ใช้งานได้ง่ายขึ้นในระบบสมาร์ทโฟน และได้รวมข้อมูลเมนูอาหารและ สมาชิกจากทั้งเวบไซต์เก่าและใหม่เสร็จเรียบร้อยแล้ว

สมาชิกท่านไหนมีปัญหาไม่สามารถล็อกอินได้ ให้ทำการเปลี่ยนพาสเวิร์ดโดยคลิ๊กลิ้งค์นี้ ลืมรหัสผ่าน
ถ้าท่านใดมีชื่อสมาชิกมากกว่าหนึ่งชื่อแล้วต้องการรวมโพสทั้งหมดให้อยู่ในชื่อสมาชิกเดียว หรือมีปัญหาในการใช้เวบไซต์
สามารถส่งอีเมล์แจ้งรายละเอียดมาได้ที่ admin@kruaklaibaan.com หรือส่งข้อความได้ที่ user: sillyfooks

ถ้าชอบครัวไกลบ้าน อย่าลืมคลิ๊กไลค์เฟสบุ๊คให้ครัวไกลบ้านด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

แกงคั่วเนื้อสับกับหน่อไม้ดอง (อร่อยหายคิดถึงบ้าน)

สูตรดี สูตรเด็ด สูตรประจำตัว ทำแล้วอร่อย อยากแบ่งให้เพื่อนๆได้ชม ได้ชิม ได้หัดทำด้วย เชิญห้องนี้ค่ะ ถามคำถามเรื่องงานบ้านงานครัว เชิญที่ห้องถามมาตอบไปนะคะ

แกงคั่วเนื้อสับกับหน่อไม้ดอง (อร่อยหายคิดถึงบ้าน)

โพสต์โดย TikkyKitchen » อังคาร มิ.ย. 28, 2011 5:41 pm

สูตรนี้แม่ทำให้กินบ่อยๆตอนอยู่บ้านค่ะ คนไกลบ้านอย่างเราก็เพิ่งอยู่ไม่กี่อย่าง แม่พลอย, แม่ศรี, พันท้ายฯ, ทิพรส, โลโบ้ แล้วก็ชาวเกาะ ฮ่าๆ ยังไงก็ลองทำกันดูนะค๊ะ อร่อยรับรอง!

เตรียมสับเนื้อ สับหยาบๆ (ติ๊กไม่ได้ใช้เนื้อบด เพราะมันเยอะ ใช้เนื้อซื้อมาเป็นก้อนเลือมีติดมันนิดหน่อยค่ะ)

เครื่องปรุง
เนื้อสับ
หน่อไม้ดอง สับหยาบ
พริกสดซอย
ใบมะกรูดฉีก
พริกแกงคั่ว
น้ำปลา
น้ำตาลนิดหน่อย

คั่วพิกแกงกับน้ำ 1/2 ถ้วย อย่าคัวกับนำมันนะค๊ะ คนละสูตรกัน
คั่วหอมแล้วก็ใส่เนื้อ คั่วจนเนื้อสุก

แล้วใส่เครื่องที่เหลือ ปรุงรสด้วยน้ำปลาและน้ำตาลนิดหน่อย

เสร็จแล้วค่ะ ตักข้าวสวยได้เลย

ยังไงแวะไปทักทายได้ที่ FB ครัวติ๊กกันบ้างนะค๊ะ enjoy ค่ะ

ติดตามมาทักทายกันได้ที่นี่นะค๊ะ
http://www.facebook.com/pages/Tikkys-ki ... 26?sk=wall
ภาพประจำตัวสมาชิก
TikkyKitchen
แม่ไข่ตุ๋น พ่อไข่ต้ม

Re: แกงคั่วเนื้อสับกับหน่อไม้ดอง (อร่อยหายคิดถึงบ้าน)

โพสต์โดย xxxx gold » พุธ มิ.ย. 29, 2011 2:26 am

ใข่ดาวกรอบๆ สักลูก เข้ากับจานนี้ดีนักแล น่ากินมากๆค่ะ
xxxx gold

Re: แกงคั่วเนื้อสับกับหน่อไม้ดอง (อร่อยหายคิดถึงบ้าน)

โพสต์โดย วันเพ็ญ007 » จันทร์ ต.ค. 08, 2012 7:14 am

หน่อไม้ดองของชอบ เก็บสูตรด่วนค่ะ
วันเพ็ญ007

โพสต์โดย วันเพ็ญ007 » จันทร์ ต.ค. 08, 2012 12:13 pm

วันเพ็ญ007 เขียน:หน่อไม้ดองของชอบ เก็บสูตรด่วนค่ะ
วันเพ็ญ007

โพสต์โดย Wipha71 » พุธ ต.ค. 10, 2012 7:05 am

น่าทานมาก สงสัยต้องทำเป็นมื้อเย็นแล้วขอบคุณเจ้าของสูตรด้วยค่ะ :)
Wipha71

โพสต์โดย อร่อยเหาะ » จันทร์ ต.ค. 22, 2012 10:31 pm

น่าทานสุด ๆ ค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
อร่อยเหาะ
แม่ไข่กุ้ง พ่อไข่ปู

ย้อนกลับไปยัง สูตรใครก็สูตรใคร